Nên mở sổ từ thời điểm nào ?

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Mong các bậc tiền bối giúp đỡ , em vẫn chưa thông . Em mới nhận c/v kt từ t6/07.Cty em thành lập từ t9/06 , đến t10/06 đã phát sinh nhiều nghiệp vụ, mở tk ngân hàng , mua sắm , tiếp khách , cp thành lập . . .nhưng ktoán cũ hầu như chưa làm gì cả ngoài báo cáo thuế GTGT từ t3/07 và . . .nộp phạt do ko kê khai thuế từ đầu . Em bắt đầu làm sổ , tiền mặt còn đỡ , nhưng theo dõi 112 và 411 ra sao , trong khi không thể làm bctc năm 06 nữa rồi . Cấp cứu với :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mong các bậc tiền bối giúp đỡ , em vẫn chưa thông . Em mới nhận c/v kt từ t6/07.Cty em thành lập từ t9/06 , đến t10/06 đã phát sinh nhiều nghiệp vụ, mở tk ngân hàng , mua sắm , tiếp khách , cp thành lập . . .nhưng ktoán cũ hầu như chưa làm gì cả ngoài báo cáo thuế GTGT từ t3/07 và . . .nộp phạt do ko kê khai thuế từ đầu . Em bắt đầu làm sổ , tiền mặt còn đỡ , nhưng theo dõi 112 và 411 ra sao , trong khi không thể làm bctc năm 06 nữa rồi . Cấp cứu với :wall:
Chẳng có gì là không thể cả. Bây giờ bạn phải làm và lập sổ kế toán kể từ thời điểm doanh nghiệp bạn phát sinh nghiệp vụ đầu tiên. Vì Cty bạn mới thành lập từ tháng 9/06 nên có thể hết năm 07 Cty bạn mới lập BCTC cũng được. Sổ 112 thì bạn xin lại sao kê hàng tháng từ NH thôi.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Chẳng có gì là không thể cả. Bây giờ bạn phải làm và lập sổ kế toán kể từ thời điểm doanh nghiệp bạn phát sinh nghiệp vụ đầu tiên. Vì Cty bạn mới thành lập từ tháng 9/06 nên có thể hết năm 07 Cty bạn mới lập BCTC cũng được. Sổ 112 thì bạn xin lại sao kê hàng tháng từ NH thôi.
Cám ơn nhé .Có người bảo mình là nếu đã phát sinh nghiệp vụ năm 06 thì phải có báo cáo TC.Vậy nghĩa là mình vẫn mở sổ 06 để lên số dư đầu kỳ năm 07 và làm BC bình thường ?Thế nhưng , do không BC thuế , đến t2/07 cty mình bị phạt 1.5trđ , nếu mình mở lại sổ của năm 06 thì vô lý không?

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cám ơn nhé .Có người bảo mình là nếu đã phát sinh nghiệp vụ năm 06 thì phải có báo cáo TC.Vậy nghĩa là mình vẫn mở sổ 06 để lên số dư đầu kỳ năm 07 và làm BC bình thường ?
Đúng rồi...mình thấy bạn hỏi nhiều vì mỗi vấn đề này quá...anh phong2v và chị bong05 nói chính xác rồi.Còn chần chừ gì nữa mà bạn không làm theo sự hướng dẫn của chị bong05 và anh phong2v đi.Phải làm BCTC năm 2006.

Sửa lần cuối:
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Đúng rồi...mình thấy bạn hỏi nhiều vì mỗi vấn đề này quá...anh phong2v và chị bong05 nói chính xác rồi.Còn chần chừ gì nữa mà bạn không làm theo sự hướng dẫn của chị bong05 và anh phong2v đi.Phải làm BCTC năm 2006.
===>>>bạn nhờ anh phong2v giúp đỡ mà hỏi như thế ko được đâu nhé...rút kinh nghiệm lần sau vangphai ạ!!!(này ông già lẩm cẩm)
thân.
:inlove:, rút kinh nghiệm nhiều nhiều . Cám ơn mọi người.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Theo mình nếu Cty của bạn thành lập vào tháng 9/2006 thì cũng không cần phải làm BCTC năm 2006 đâu vì BCTC năm 2007 làm luôn một thể mà,mình cũng đã đọc được ở đâu đó là như vậy nhưng lại không nhớ rõ nữa,mình nghĩ bạn nên lên hỏi CCT hỏi thử xem có phải làm BCTC hay không?
Chúc bạn vui và thành công!

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Theo mình nếu Cty của bạn thành lập vào tháng 9/2006 thì cũng không cần phải làm BCTC năm 2006 đâu vì BCTC năm 2007 làm luôn một thể mà,mình cũng đã đọc được ở đâu đó là như vậy nhưng lại không nhớ rõ nữa,mình nghĩ bạn nên lên hỏi CCT hỏi thử xem có phải làm BCTC hay không?
Chúc bạn vui và thành công!

Nếu bắt đầu thành lập và hoạt động từ T09/2006 thì phải làm BCTC năm 2006thôi, theo quy định thì BCTC có thể gộp lại chung cho 2 năm nhưng không vượt quá 15tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA