Thiếu chữ ký ở liên thứ 3 (liên màu xanh) thì bị phạt có đúng không

• Thread starter haphuong28
  • Ngày gửi
H

haphuong28

Guest
30/7/07
15
0
0
Ha Noi
Ai ơi có văn bản nào quy định về việc "không có chữ ký người mua hàng thì sẽ bị phạt" cho mình xin với. Hôm trước đi mua hóa đơn bị cán bộ thuế phạt và có nói là được quy định trong điều nọ khoản kia nhưng mình chưa được xem kỹ. Vì vậy ai biết về văn bản này làm ơn send mình một bản với.Thanks!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ai ơi có văn bản nào quy định về việc "không có chữ ký người mua hàng thì sẽ bị phạt" cho mình xin với. Hôm trước đi mua hóa đơn bị cán bộ thuế phạt và có nói là được quy định trong điều nọ khoản kia nhưng mình chưa được xem kỹ. Vì vậy ai biết về văn bản này làm ơn send mình một bản với.Thanks!!!!!!!!!!!

Phạt ở chổ không đầy đủ các chỉ tiêu trên chứng từ kế toán đó

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vậy trường hợp bán hàng qua điện thoại, chuyển hàng cho người mua ở địa bàn khác thông qua dịch vụ chuyển hàng thì làm gì có chữ ký của người mua.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Vậy trường hợp bán hàng qua điện thoại, chuyển hàng cho người mua ở địa bàn khác thông qua dịch vụ chuyển hàng thì làm gì có chữ ký của người mua.
trường hợp BH qua ĐT bạn chụp dấu bán hàng qua điện thoại hoặc ghi tay nên mục người mua hàng.

M

missu

Guest
15/7/06
22
0
0
42
hanoi
Bên em thường xuất hóa đơn dịch vụ cho khách hàng theo hợp đồng đã ký kết và chuyển theo đường bưu điện vì vậy mà không thể lấy được chữ ký của người mua hàng vậy em phải làm như thế nào.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
thì em chỉ cần ghi hoặc cộp dấu: Bán hàng qua điện thoại là ổn

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX...(Trích TT 120)

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
vậy thì sao không cộp dấu "Bán hàng qua điện thoại" hết luôn cho khỏe nhỉ? Mà đã vậy thì sao không bỏ luôn cái quy định phải có chữ ký người mua hàng cho rồi? (hic... phát ngôn hơi bừa bãi, nhưng ko phải cố ý spam, admin đừng hiểu nhầm nhé)

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Có làm được như thế mới là kế toán chứ, luật qui định thông tư gì đó thì cứ ra còn kế toán là làm sao để k sai luật mà vẫn ok chứng từ cho DN

H

HaiNguyen

Guest
phạt ở đây là do thiếu chữ ký theo nguyên tắc đó thôi. nếu DN bạn ko tiện kèm theo liên xanh khi giao hóa đơn cho khách hàng ký, thì trong phần mà họ tên chữ ký của người mua hàng đó bạn ghi là bán hàng qua điện thoại là ok.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh

Thực ra có đầy đủ chữ ký là tốt nhất , trong trường hợp đặc biệt đơn vị mua ở quá xa so với địa điểm của công ty bạn như chỗ tôi thường xử lý bằng 1 trong 2 cách sau:
1_Đóng dấu bán hàng qua điện thoại trên cả 3 liên HĐ( Trường hợp công ty ở xa khó giao dịch trực tiếp )
2-Xé rời liên 2 và liên 3 mang theo xe vận chuyển hàng để bên mua ký rồi mang liên xanh trở về kẹp vào làm chứng từ KT,liên 1 không cần ký nữa.
Chúng tôi làm thế này cũng do hướng dẫn của cơ quan thuế , nhưng ở văn bản nào thì để tôi xem lại đã rồi tiếp tục pos lên sau nhé.

V

Vịtđẹt080890

Guest
Thui mình trích dẫn qui định về chữ ký người mua hàng nghe !
Theo khoản 3 mục II phần A thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 qui định " Nội dung hoá đơn phải có đủ các chỉ tiêu sau đây mới có giá trị pháp lý : Họ tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có); tài khoản thanh toán (nếu có) của người mua và người bán; tên hàng hoá dịch vụ; đơn vị tính; số lượng ; đơn giá; tiền hàng; thuế suất; tiền thuế GTGT(nếu có); tổng số tiền thanh toán; chữ ký của người bán; người mua hàng. Trường hợp người mua hàng không ký khi lập hoá đơn được qui định tại khoản 1.11 mục VI phần B của Thông tư này.
Tại khoản 1.11 mục VI phần B của Thông tư này qui định :
Riêng đối việc mua hàng không trực tiếp như : Mua hàng qua điện thoại; Fax thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại; Fax..."
Như vậy là ổn rồi ! he he !

T

tuanngoc1977

Guest
24/8/07
6
0
0
Hanoi
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX...(Trích TT 120)

Bản có thể chỉ rõ cho mình văn bản quy định này không??? Rất cảm ơn bạn

T

tuanngoc1977

Guest
24/8/07
6
0
0
Hanoi
Các bạn ơi. có văn bản nào quy định Việc mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX . . .Cho mình xin số hiệu văn đó nhé. ThankS

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
tr­ường hợp CTy mình thì khách hàng đã ký liên 3, nhưng liên 1 thì không, bây giờ có cần bổ sung không hay là đóng dấu bán hàng qua điện thoại lên liên 1. Mà qui định là 3 liên phải giống nhau, vậy đóng luôn liên 3 thì không có chổ, mình phải làm sao, mọi người giúp mình với.

P

phung thu hien

Guest
14/1/06
2
0
0
40
Giang Vo
Mua hàng qua điện thoại, Fax

"Câu hỏi:
Tổ chức, cá nhân khi mua hàng qua điện thọai, Fax thì chữ ký trên hóa đơn như thế nào?
Trả lời:
Khi tổ chức, cá nhân mua hàng qua điện thọai, Fax và giao hàng tại kho người mua thì khi giao hàng bên bán phải giao liên 2, liên 3 cho bên mua hàng ký trên cả 2 liên, đồng thời giao liên 2 cho bên mua hàng, liên 1 không cần chữ ký của bên mua hàng. Hóa đơn phải ghi rõ hàng mua qua điện thọai, Fax…"
Tớ đọc được ở mục hỏi đáp về hóa đơn chứng từ đấy. Nhưng tớ thấy như thế cũng khó? vì phải gửi 2 liên đi cho khách hàng ký rồi họ gửi lại cho mình liên 3...trời!!! Thủ nghĩ xem có cách nào thuận tiện hơn không chứ ???

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bên mình cũng bán hàng qua điện thoại hàng ngày, số lượng hàng và hóa đơn ra một ngày cũng rất nhiều, khoảng 150-200 cái tất cả các hóa đơn chỗ người mua đều ghi bán hàng qua điện thoại và in trong máy ra. Mình có lập thêm một phiếu xuất hàng và yêu cầu người nhận hàng ký vào PX đó làm căn cứ vì khách hàng cũng ở nhiều nới khác nhau không thể mang hóa đơn cho họ ký được. Không biết cách làm đó của mình có được ko nhưng mình làm thế đã cả 5 năm rồi không thấy thuế hay kiểm toán hỏi hay phạt gì hết:dzo:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn ơi. có văn bản nào quy định Việc mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX . . .Cho mình xin số hiệu văn đó nhé. ThankS

Thông tư 120/2002/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 89/2002/NĐ-CP về in, phát hành, sử dụng, quảnlý hóa đơn. Bạn có thể load nó về trong thư viện WKT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA