Dấu treo trên hóa đơn?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Anh chị cho em hỏi với!
Hôm trước em lên mua hóa đơn chị quản lý bên em kiểm tra quyển hóa đơn cũ trước khi đề nghị bên ấn chỉ xuất hóa đơn mới. Vì tháng trước xếp em đi vắng nên một số hóa đơn ko có chữ ký và dấu của xếp, em có đóng dấu treo thế là chị ấy bảo rằng "ko được phép đóng dấu treo, em có thích thì chị cho em xem quy định trong luật về HĐ,CT" . em ko biết thế nào vì từ trước tới nay cty em vẫn làm như vậy và các cty khác em cũng thấy thế, giờ chị ấy nói thế em ko biết ntn, anh chị nào có văn bản quy định về vấn đề này post giùm em với, em cảm ơn nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tran hoang yen

Guest
26/7/06
20
0
0
Ha Noi
Sao bạn ko bảo chị ấy cho xem văn bản quy định về luật HĐ, CT đó. Mình thấy công ty mình và những cty khác vẫn đóng dâu treo vào HĐ khi giám đốc đi vắng. Chẳng sao cả.
Bạn nên tìm đọc TT số120/2002/TT-BTC ban hành ngày 30/12/2002 của BTC về việc hướng dẫn sử dụng HĐ GTGT. Nội dung này được thể hiện ở mục VI/Sử dụng hóa đơn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Anh chị cho em hỏi với!
Hôm trước em lên mua hóa đơn chị quản lý bên em kiểm tra quyển hóa đơn cũ trước khi đề nghị bên ấn chỉ xuất hóa đơn mới. Vì tháng trước xếp em đi vắng nên một số hóa đơn ko có chữ ký và dấu của xếp, em có đóng dấu treo thế là chị ấy bảo rằng "ko được phép đóng dấu treo, em có thích thì chị cho em xem quy định trong luật về HĐ,CT" . em ko biết thế nào vì từ trước tới nay cty em vẫn làm như vậy và các cty khác em cũng thấy thế, giờ chị ấy nói thế em ko biết ntn, anh chị nào có văn bản quy định về vấn đề này post giùm em với, em cảm ơn nhiều lắm.

Căn cứ điểm 1.2 Mục VI Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC mgày 30/12/2002 của Bộ Tài chính thì...Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn, không được đóng dấu khống vào hóa đơn tại vị trí ký duyệt của Thủ trưởng đơn vị .. ...

Bạn cứ yên tâm về vấn đề đó nhé, không có gì đâu, cán bộ quản lý có hỏi thì nói chị ấy mở TT 120/2002/TT-BTC ra xem.

Sửa lần cuối:
Q

Quang_Tramy

Guest
1/9/05
4
0
0
43
111
ban hen gap chi ay vµ noi chuyen chi tiet............... la xong thoi ma. cai do ban lam dung roi day.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
mình nghĩ chắc bạn đóng dấu treo nhưng không đúng chổ theo qui định nên mới bị bắt bẻ như vậy.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Có thể bạn bị bắt bẻ là do hóa đơn đó ở chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt không có chữ ký. Đúng ra thì Sếp đi vắng thì phải làm cái quyết định ủy quyền cho người khác ký vào vị trí đó và khi đó bạn đóng dấu treo lên hóa đơn. Chỉ đóng dấu treo không thôi mà không có chữ ký ở chỉ tiêu đó thì hóa đơn đó cũng chưa hợp lệ.

H

HaiNguyen

Guest
Cty mình khi sếp đi vắng mình toàn dóngdấu treo thôi, và các cty khác khi giao dịch với bên mình cũng vậy có sao đâu.nếu lần sau bạn lên vẫn bị chị ấy bắt bẻ nữa bạn mang thông tu 120/BTC ban hành 2002 ra cho chi ây xem bạn nhé.

N

nguyenkimtuan

Guest
16/5/06
13
0
0
42
Ha noi
Cần tìm hiểu đề thi vị trí cán bộ nghiệp vụ tại ngân hàng ngoại thương

Anh chị nào đã thi vào vị trí cán bộ tuyển dụng tại ngân hàng ngoại thương chia sẻ kinh nghiệm cho e với, nếu có đề thi anh chị gửi cho e theo địa chỉ: nguyenkimtuan82@yahoo.com

P

phung thu hien

Guest
14/1/06
2
0
0
40
Giang Vo
Căn cứ điểm 1.2 Mục VI Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC mgày 30/12/2002 của Bộ Tài chính thì...Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn, không được đóng dấu khống vào hóa đơn tại vị trí ký duyệt của Thủ trưởng đơn vị .. ...

Bạn cứ yên tâm về vấn đề đó nhé, không có gì đâu, cán bộ quản lý có hỏi thì nói chị ấy mở TT 120/2002/TT-BTC ra xem.
Em thấy thắc mắc về việc này 1 chút, vậy là theo tt120 thì chỉ đóng dấu treo và người bán hàng ký thay vào liên 2 của hóa đơn thôi, còn liên 1 và 3, đợi sếp về ký hay làm thế nào???chỗ này em thấy không rõ các sưhuynh tư vấn cho em với!! thanksss!

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Khi sếp đi vắng thì hóa đơn xuất bán có thể đóng dấu treo và ủy quyền cho ai đo ký thay và ai ký thay đó phải ký lên cả 3 liên luôn chứ k phải chỉ ký liên 2 còn liên 1 và liên 3 chờ sếp về ký.

Theo mình nghĩ vấn đề của bạn chắc là rơi vào trường hợp như bạn ngocluyen12 nói đúng không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi sếp đi vắng thì hóa đơn xuất bán có thể đóng dấu treo và ủy quyền cho ai đo ký thay và ai ký thay đó phải ký lên cả 3 liên luôn chứ k phải chỉ ký liên 2 còn liên 1 và liên 3 chờ sếp về ký.

Theo mình nghĩ vấn đề của bạn chắc là rơi vào trường hợp như bạn ngocluyen12 nói đúng không?
Đúng rồi đó khi ghi hóa đơn và ký hóa đơn thì chữ ký trên 3 liên phải thống nhất. nếu hóa đơn mua của BTC thì phải kê giấy than để ký còn HĐ đăng ký tự in thì là giấy có cacbon rồi thì chỉ cần ký trên liên 1 là cả 3 liên đều có chứ ký.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA