Đăng ký TSCĐ với cơ quan thuế

• Thread starter lamvt78
  • Ngày gửi
L

lamvt78

Sơ cấp
13/10/06
47
0
6
VT
Cho mình hỏi câu này nhé:

Năm 2006 mình có 2 tài sản cố định, đã đăng ký với thuế về trích khấu hao rồi

Sang năm 2007, cty có thêm 1 tài sản mới nữa. Như vậy thì năm 2007 khi đăng ký tài sản, mình có đưa 2 tài sản của năm 2006 vào nữa k?

Xin cho biết lý do vì sao đưa vào hay không đưa vào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi
theo mình nghĩ thì mình chỉ cần đăng ký phương pháp tính khấu hao, bảng thời gian khấu hao tscđ với cục thuế, rồi từ đó khi tăng TSCĐ thì cứ thế mà trích đâu cần mỗi lần tăng TSCĐ thì lại phải đăng ký

L

lamvt78

Sơ cấp
13/10/06
47
0
6
VT
theo mình nghĩ thì mình chỉ cần đăng ký phương pháp tính khấu hao, bảng thời gian khấu hao tscđ với cục thuế, rồi từ đó khi tăng TSCĐ thì cứ thế mà trích đâu cần mỗi lần tăng TSCĐ thì lại phải đăng ký

Vì mình thấy mẫu biểu đăng ký tài sản cố định gồm có rất nhiều mục: chẳng hạn như : Nguyên giá, thời gian sử dụng, mức trích khâu hao lũy kế, giá trị còn lại...Nếu như bạn nói thì bây giờ mình bỏ các cột không cần thiết, chỉ để lại 2 cột là nguyên giá và thời gian sử dụng. Như vậy có ổn không?

Mặt khác mỗi tài sản đều có thời gian sử dụng khác nhau nên mình phải đăng ký khi có tài sản mới chứ.

M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi
Vì mình thấy mẫu biểu đăng ký tài sản cố định gồm có rất nhiều mục: chẳng hạn như : Nguyên giá, thời gian sử dụng, mức trích khâu hao lũy kế, giá trị còn lại...Nếu như bạn nói thì bây giờ mình bỏ các cột không cần thiết, chỉ để lại 2 cột là nguyên giá và thời gian sử dụng. Như vậy có ổn không?

Mặt khác mỗi tài sản đều có thời gian sử dụng khác nhau nên mình phải đăng ký khi có tài sản mới chứ.

thật ra bạn hiểu sai ý mình, khi dăng ký trích khấu hao với cục thuế thì mình đâu cần đăng ký chi tiết cho tùng loại tài sản mà mình chỉ cần đăng ký phương pháp tính khấu hao VD như: tính khấu hao theo đường thẳng.... và thời gian khấu hao cho mỗi loại tài sản ( được nêu rõ ở QĐ 206 rồi) phù hợp với công ty của mình và được BTC hay cục thuế chấp nhận thôi. cái này mình nghĩ bạn nên đến cục thuế hỏi chi tiết cán bộ quản lý thuế cuảmình chắc được hướng dẫn cụ thể hơn

N

nguyenvihuu

Guest
8/4/07
13
0
0
39
quang ninh
Theo mình bạn vẫn đưa 2 tài sản năm 2006 vào nữa và ghi đầy đủ thông tin vào các cột của bảng đăng ký. trên bảng đăng ký đã đầy đủ các thông tin về TSCD để các bác thuế kiểm tra, theo rõi mức khấu hao trích có đúng không...

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Khỏi cần phaie chi tiết cho từng tài sản mà chỉ cần nguyên giá, giá trị đã khấu hao, giá trị còn lại, phương pháp tính khấu hao là được mà

H

HaiNguyet

Guest
26/7/07
34
0
0
39
mattroixanh
cho mình hỏi nếu như vậy thì mỗi lần mua TSCĐ đều phải đăng ký sao, theo mình chỉ cần đăng ký cách tính kh thôi chứ như cty sx một năm mua cả trăm ts mà mỗi lần mua phải đký thì mệt quá chưa nói hàng tháng ps mấy cái máy linh tinh nữa

H

HaiNguyen

Guest
theo mình ban đã đăng ký phương pháp tính khấu hao, và thời gian khấu hao của TSCĐ, thi khí có thêm TSCĐ bạn chi cần đưa vào tính thôi. nhưng nhớ là TSCD phát sinh tháng này thì tháng sau mới được tính khấu hao bạn nhé.

X

Xuanhien83

Guest

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội
cho mình hỏi nếu như vậy thì mỗi lần mua TSCĐ đều phải đăng ký sao, theo mình chỉ cần đăng ký cách tính kh thôi chứ như cty sx một năm mua cả trăm ts mà mỗi lần mua phải đký thì mệt quá chưa nói hàng tháng ps mấy cái máy linh tinh nữa

Đúng đấy, mua TSCĐ đã phải lập hồ sơ trình HĐQT, Tổng GĐ rồi, giờ lại phải báo cáo cả mấy bác Thuế nữa chắc bọn em phát điên :wall:. Bọn em chỉ đăng kí phương pháp trích với Cục Thuế vào đầu năm thôi

N

ngandinh

Guest
28/11/07
7
0
0
Dong Nai
em cũng đang cần biểu mẫu đăng ký TSCĐ nữa, anh, chi na`o có, cho em xin voi, em cam ơn thiệt nhiều, mail cua em la`: ngandinhsm@yahoo.com :thanx:

L

lequyen2007

Guest
19/11/07
44
0
0
40
thanh pho ho chí minh
Theo mình biết thì mỗi lần mua mới TSCĐ đều fải lập BẢNG ĐĂNG KÝ LẠI TSCĐ VÀ KHẤU HAO TSCĐ cho cơ quan thuế, trong bảng đó chỉ ghi số phát sinh mới thôi, bình thường thì thuế không hỏi hay kiểm tra nhưng khi quyết toán thì sẽ hỏi đấy.

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Em cũng mới làm kế toán lại là kế toán tổng hợp của công ty mới.nên khi hỏi giám đốc thì bảo thuế không hỏi.Nên các anh chị giúp E nêu có mâu thì gửi cho Em theo địa chỉ:huongtoimattroi281102@yahoo.com. Cảm ơn anh chị!!!!!

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
Việc mua bán, trích khấu hao TSCĐ các ban cư làm theo khung quy định trong QĐ 206 là được, không cần báo cáo máy bác thuế đâu,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA