hang tồn kho (chưa mua được hoá đơn)

• Thread starter cunbim
  • Ngày gửi
C

cunbim

Sơ cấp
các bạn cho mình hỏi công ty mình mới thành lập nhưng chưa mua được hoá đơn.Mình có được xuất hàng ko nếu có hợp đồng đầu ra và phiếu xuất kho? Vì mình sợ khi mua hoá đơn lần đầu cán bộ thuế đến kiểm tra hàng tồn kho.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minh Trieu 775

Guest
23/8/07
1
0
0
44
TPHCM
Cong ty ban moi thanh lap chua mua duoc hoa don. Trong tinh huong nay tot nhat ban nen lien he voi co quan thue de mua hoa don roi moi ban hang ra duoc. Vi khi ban ban hang ban phai xuat hoa don.

C

CungBíchNguyệt

Guest
18/5/07
13
0
0
Đông cung long hải
các bạn cho mình hỏi công ty mình mới thành lập nhưng chưa mua được hoá đơn.Mình có được xuất hàng ko nếu có hợp đồng đầu ra và phiếu xuất kho? Vì mình sợ khi mua hoá đơn lần đầu cán bộ thuế đến kiểm tra hàng tồn kho.

Công ty bạn vẫn có quyền bán hàng khi chưa mua được hóa đơn. Luật thuế đã quy định là :
Doanh thu được ghi nhận từ thời điểm : Hàng đã bán nhưng chưa xuất hóa đơn hoặc đã xuất hóa đơn nhưng chưa giao hàng.
Công ty bạn có hợp đồng mua bán hàng hóa và phiếu xuất kho là được rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
1)Nếu bên KH không yêu cầu lấy HĐ GTGT luôn( KH cho bạn nợ HĐ GTGT), bạn được xuất hàng kèm theo phiếu xuất kho, khi nào có HĐ GTGT bạn xuất HĐ cho KH để ghi nhận bút toán giá vốn hàng bán và doanh thu bán hàng.
2)Bạn nên mua HĐ GTGT ngay vì bên bạn đã phát sinh NVKT về kế toán bán hàng.
3)Bạn yên tâm, Lần đầu tiên mua HĐ GTGT,Cơ quan thuế kiểm tra thực tế cơ sở kinh doanh có kinh doanh tại địa điểm khai báo như trong ĐKKD không thôi?chứ không kiểm tra chứng từ, sổ sách hay hàng tồn kho gì đâu.
Thủ tục mua HĐ GTGT lần đầu không phức tạp bạn có thể tham khảo theo TT99-2003/BTC -có nói cụ thể thủ tục mua HĐGTGT lần đầu.

Sửa lần cuối:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
1)Nếu bên KH không yêu cầu lấy HĐ GTGT luôn( KH cho bạn nợ HĐ GTGT), bạn được xuất hàng kèm theo phiếu xuất kho, khi nào có HĐ GTGT bạn xuất HĐ cho KH để ghi nhận bút toán giá vốn hàng bán và doanh thu bán hàng.
2)Bạn nên mua HĐ GTGT ngay vì bên bạn đã phát sinh NVKT về kế toán bán hàng.
3)Bạn yên tâm, Lần đầu tiên mua HĐ GTGT,Cơ quan thuế kiểm tra thực tế cơ sở kinh doanh có kinh doanh tại địa điểm khai báo như trong ĐKKD không thôi?chứ không kiểm tra chứng từ, sổ sách hay hàng tồn kho gì đâu.
Thủ tục mua HĐ GTGT lần đầu không phức tạp bạn có thể tham khảo theo TT99-2003/BTC -có nói cụ thể thủ tục mua HĐGTGT lần đầu.

Các bạn xem lại thông tư 94 nhé. Trong trường hợp bán hàng cho khách hàng phải lập hóa đơn ngay đó. Phiếu xuất kho chỉ dùng trong trường hợp luân chuyển nội bộ hoặc xuất cho đại lý của cty thôi. Mà nếu sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ cũng vẫn phải lên cơ quan thuế mua cơ mà. Hàng hoá lưu thông trên thị trường không thể thiếu giấy tờ chứng minh nguồn gốc xuất xứ được.
Tóm lại, phải xuất hoá đơn ngay khi bán hàng cho khách hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA