QT Thuế đối với các DN đã giải thể

• Thread starter WhoamI
  • Ngày gửi
W

WhoamI

Cao cấp
Có một vấn đề mà mình đang băn khoăn mong được các bạn giải đáp!
Doanh nghiệp bạn mình đã giải thể được 4 năm. Trước khi giải thể có thông báo đầy đủ cho các cơ quan chức năng trong đó có cơ quan Thuế. Nhưng có 1 vấn đề là từ khi thành lập đến khi giải thể DN này chưa QT thuế, sau khi gửi thông báo giải thể cho cơ quan Thuế thì ko thấy có CV hồi đáp.
Trong sự việc này thì trách nhiệm của DN và cơ quan Thuế đến đâu, DN có vi phạm luật DN ko? Cơ quan Thuế đã thực hiện đúng chức năng chưa?
Có văn bản nào hướng dẫn và quy định cách xử lý, trách nhiệm và mức độ vi phạm của mỗi bên Lq ở sự việc trên ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Không biết việc tuyên bố giải thể của cơ quan bạn đã đúng với các quy định của nhà nước chưa ?
- Theo Luật thì hình như là sau 7 ngày kể từ ngày thông qua QĐ ( gửi đến CQ đăng ký KD, niêm yết tại trụ sở chính, đăng báo địa phương và báo hàng ngày trung ương trong 3 tháng liên tiếp) thì phải gửi thông báo đến các con nợ và chủ nợ nói rõ về số nợ, thời hạn, địa điểm, giải quyết thanh toán nợ ( Nhớ là thêm cả cái thời hạn giải quyết khiếu nại của chủ nợ)
Nếu bạn đã làm đúng như vậy rồi thì tôi nghĩ chắc là ổn
Nhưng gửi công văn lên CQ thuế rồi nhưng có bản nào có xác nhận của CQ thuế là đã nhận công văn đó chưa ? nhỡ gửi qua bưu điện bị thất lạc thì sao ?
Bạn nói rõ thêm về mấy các thủ tục CQ bạn đã thực hiện nhé !
thỉnh thoảng phải đổ dầu vào tý để cãi nhau cho nó vui !

W

WhoamI

Cao cấp
cam_to_80 nói:
Không biết việc tuyên bố giải thể của cơ quan bạn đã đúng với các quy định của nhà nước chưa ?
Nhưng gửi công văn lên CQ thuế rồi nhưng có bản nào có xác nhận của CQ thuế là đã nhận công văn đó chưa ? nhỡ gửi qua bưu điện bị thất lạc thì sao ?
Thanks Cam To 80:
Đã làm đầy đủ thủ tục theo Luật định, nhưng trong các CV gửi cho thuế ko có dấu xác nhận của CQ Thuế!. Có lẽ mấu chốt là ở chỗ này. Vậy đối với các trường hợp như thế này thì CQ Thuế làm thế nào để truy thu Thuế của các DN giải thể kiểu này.

cam_to_80 nói:
thỉnh thoảng phải đổ dầu vào tý để cãi nhau cho nó vui !
Sao lại xui dại thế, dạo này xăng dầu đang đắt đỏ!

H

hong hot

Cao cấp
Hơi bị hay nhỉ, nếu muốn có quyết định giải thể thì các khoản công nợ (kể cả nợ thuế) phải được giải quyết sòng phẳng (thoả thuận hoặc thanh toán) chứ nhỉ?

Giả sử cơ quan còn nợ thuế mà 4 năm rồi không nộp thì chắc cán bộ chuyên quản bị đuổi việc rồi à? hoặc nếu không thì cũng có vài cái lệnh truy nã người đại diện theo pháp luật rồi.

Suy ra tình huống của bạn không tồn tại trên cõi đời này đâu, hoặc là nhầm giữa giải thể và phá sản.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Chả chắc đâu bác Hóng hớt ạ !
Cái CQ thuế nhiều lúc làm việc chán bỏ xừ đi được ! cái mà em bảo là làm cái gì thì cũng phải có cái văn bản và xin cái dấu của nó cũng có lý do đấy, Đúng là theo luật trước khi giải thể thì phải giải quyết mọi khoản nợ nhưng khi doanh nghiệp đã thực hiện mọi thủ tục nhà nước quy định ( Tiếc là chả có cái công văn ) thì CQ thuế có trách nhiệm phải quyết toán các khoản phải nộp của Doanh nghiệp với nhà nước, nhưng khi nhận được công văn yêu cầu về thời gian, địa điểm ( thời hạn giải quyết )... mà CQ thuế không làm thì doanh nghiệp cứ theo báo cáo hàng năm mà đem nộp vào ngân sách.
Cái quan trọng đối với Cty bạn bây giờ là ai chứng nhận cái công văn gửi đến thuế là thật. còn bây giờ khi QT họ cứ điệu cái ông to đầu nhất mà hỏi chứ ai !

H

hong hot

Cao cấp
Đài tầu nói thế chứng tỏ kế toán vẫn "sợ" thuế nhất rồi, trong khi mình là người nuôi nó cơ mà.

Trường hợp nó không làm việc với DN để mình quyết toán thì theo tôi cứ cho nó cái tối hậu thư, nó không đến thì cứ việc choa choa mần, về sau hết trách nhiệm, quá thời hạn lưu trữ choa cho chứng từ vào hoá vàng chứ sợ gì? cẩn thận hơn nữa thì choa gửi cái công văn theo đường bưu điện hẳn hoi, có dấu má đoàng hoàng, khéo còn có cả chữ ký người nhận chứ chẳng đùa.

Đúng là chỉ có ở VN mới chê thuế của DN kiểu vậy chứ tôi nghe nói ở Mẽo quyết toán thuế chỉ cần login vào mạng của thuế rồi bấm mấy phát là xong, khéo còn nhanh hơn cả vũ trụ ví dụ ở VN bấm enter thì ở bển đã tòi ra cái report rồi, thế nó mới lên được sao hoả chứ còn như ở ta thì thằng nọ ngoi lên một tí là thằng khác túm lấy chân, lấy quần ngắn quần dài mà lôi nó xuống, sẵn sàng bỏ qua vài tỷ lợi ích của nhà nước để giải quyết lợi ích vài triệu của cá nhân đã.

L

linhtinh145

Guest
Ha ... DN của tớ thì nộp đơn xin giải thể từ tháng 12 năm ngoái ( có xác nhận của CCT hẳn hoi nhá ) thế mà chờ dài cổ đến tháng 8 vừa rồi cũng chả bác CCT nào thèm quyết toán thuế cho mình cuối cùng phải nhờ vả chỗ thân tình phone cho 1 cú thế là mấy ngày sau có bác đến hỏi han luôn ... nhưng vấn đề của bọn tớ bây giờ là các bác ý truy thu Thuế như sau:

- Tổng chi phí 2003 của bọn tớ là 1.3 tỷ trong đó CP có hoá đơn là 600tr còn 700 tr còn lại k được chấp nhận, do đó bị phạt tội trốn thuế 700tr đó ( nhưng tớ hỏi phạt như thế nào, lấy 700tr đó nhân với cái gì thì các bác ý bảo tớ về tự tìm hiểu luật )

- Cách 2 các bác ý lấy DT của tớ khoảng 350trx11x32%=12tr sau đó phạt thêm 1 lần nữa vì nộp chậm thuế ( hình như đây là thu thuế ấn định theo DT)

Theo như tớ nghĩ thì bọn tớ kể cả có loại 700tr CP k hợp lệ kia ra thì vẫn bị lỗ, mà lỗ thì làm gì có thu nhập mà bắt đóng thuế TN hả trời. Tớ đang đau hết cả đầu mà chả biết hỏi ai. Tớ là kế toán mới ... híc ... bây giờ phải đi dọn cho người khác đây này... hic...help me pls.

V

VU LONG

Guest
linhtinh145 nói:
Ha ... DN của tớ thì nộp đơn xin giải thể từ tháng 12 năm ngoái ( có xác nhận của CCT hẳn hoi nhá ) thế mà chờ dài cổ đến tháng 8 vừa rồi cũng chả bác CCT nào thèm quyết toán thuế cho mình cuối cùng phải nhờ vả chỗ thân tình phone cho 1 cú thế là mấy ngày sau có bác đến hỏi han luôn ... nhưng vấn đề của bọn tớ bây giờ là các bác ý truy thu Thuế như sau:

- Tổng chi phí 2003 của bọn tớ là 1.3 tỷ trong đó CP có hoá đơn là 600tr còn 700 tr còn lại k được chấp nhận, do đó bị phạt tội trốn thuế 700tr đó ( nhưng tớ hỏi phạt như thế nào, lấy 700tr đó nhân với cái gì thì các bác ý bảo tớ về tự tìm hiểu luật )

- Cách 2 các bác ý lấy DT của tớ khoảng 350trx11x32%=12tr sau đó phạt thêm 1 lần nữa vì nộp chậm thuế ( hình như đây là thu thuế ấn định theo DT)

Theo như tớ nghĩ thì bọn tớ kể cả có loại 700tr CP k hợp lệ kia ra thì vẫn bị lỗ, mà lỗ thì làm gì có thu nhập mà bắt đóng thuế TN hả trời. Tớ đang đau hết cả đầu mà chả biết hỏi ai. Tớ là kế toán mới ... híc ... bây giờ phải đi dọn cho người khác đây này... hic...help me pls.

Bạn không nói thật rõ ràng nên khó có câu trả lời cxác, tuy nhiên có một số ý thế này:

- nếu loại 700tr chi phí mà vẫn lỗ thì không thể truy thu và phạt 01 lần thuế TNDN được. Chỉ có thể phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán (TT 89/2000/TT-BTC)

- nếu loại chi phí và phát sinh thuế TNDN phải nộp thêm thì sẽ bị truy thu và phạt 01 lần số thuế phát hiện thêm hoặc phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán (nếu CQ thuế họ "vận dụng" và "thương" DN)

- nếu sổ sách kế toán, hoá đơn chứng từ của Cty không đúng quy định, không đủ căn cứ xác định thuế TNDN, GTGT phải nộp, CQ thuế có quyền ấn định thuế theo quy định và phương pháp cũng như tỷ lệ tuỳ thuộc từng trường hợp, từng địa phương...

V

VU LONG

Guest
Xin lưu ý các bạn là khi giải thể, phá sản... các bạn không phải gửi CVăn hay đơn đề nghị giải thể, phá sản... lên CQ thuế mà gửi tới CQ NN có thẩm quyền (VD: UBND tỉnh thành phố, Bộ KH_ĐT, Bộ chủ quản...).

Sau khi có QĐ của các CQ này thì trong vòng 45 ngày, phải nộp QT thuế đến gđoạn gthể, phá sản... cho CQ thuế. CQ thuế sẽ tiến hành ktra QT thuế tại cơ sở SXKD và lập BBản kiểm tra, xử lý các vấn đề phát sinh.

Nếu không nộp QT thuế đến gđoạn gthể, phá sản... cho CQ thuế, sẽ không có căn cứ để ktra và có thể bị phạt. Còn nếu CQ thuế không ktra QT thuế đến gđoạn gthể, phá sản do DN gửi thì CQ thuế đã làm sai.

L

linhtinh145

Guest
bạn Long nói thế tớ thấy hình như không đúng lắm, vì theo tớ đựơc biết thì khi nộp Hồ sơ giải thể lên Phòng đăng ký KD thành phố HN thì cần có: ( Cty TNHH )

1: Biên bản họp hội đồng thành viên
2: Quyết định giải thể
3: Xác nhận của ngân hàng về việc DN k còn nợ tại NH
4: Xác nhận đã xoá MSThuế và thu hồi đăng ký MST
5: BB thanh lý tài sản và thanh toán nợ của DN
6: 3 số báo đăng
7: Bản chính ĐKKD
8: Công văn thông báo giải thể
9: Thông báo về việc thu hồi dấu của CATP

Mà muốn chứng nhận đã xoá MST thì cần phải quyết toán thuế xong cái đã. Và khi tớ lên CCT họ cũng yêu cầu tớ phải có Công văn xin giải thể nộp CCT thì họ mới tiến hành giải thể, chứ không phải là không phải nộp CV cho CCT như bạn Long nói. Ngoài ra cũng không hiểu bọn tớ được CCT quý mến kiểu gì mà được đặc cách ôm cả chồng sổ sách kế toán lên tận CCT để quyết toán chứ k phải họ xuống cơ sở để giải quyết.

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Đúng vậy, bạn vẫn cứ phải gửi đồng thời công văn xin giải thể DN cho CQ thuế. QT thuế xong thì đi đem đi nộp cho sở KHĐT. Còn việc CB thuế làm quyết toán ở đâu thì do họ quyết định, có thể ở DN, có thể ở CQ thuế. Mình thấy thực tế là như thế.

V

VU LONG

Guest
Để cho rõ ràng, mình xin trích dẫn TT 128/2003/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật thuế TNDN nhé:

Tiết 1.2 Điểm 1 Mục IV Phần D: "Cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu (kể cả giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp Nhà nước), sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể, phá sản phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế đến thời điểm có quyết định chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể, phá sản của cơ quan có thẩm quyền."

và Điểm 3 Mục IV Phần D: "Đối với trường hợp cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu (kể cả giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp Nhà nước), sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản thì thời gian nộp tờ khai quyết toán thuế trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền."

Vậy chỉ khi các cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định thì cơ quan thuế mới có thể vào kiểm tra quyết toán.

L

linhtinh145

Guest
Mình cũng đọc luật rồi, nhưng túm lại càng đọc càng nhức đầu. Mình cứ lấy thực tế Cty mình mà nói vậy thôi, và thậm chí khi mình lên CCT gặp cán bộ chuyên trách họ còn chìa cho mình 1 tập công văn xin giải thể của các Cty khác để mình làm mẫu về viết lấy 1 cái.

Trước đó mình đã gửi 1 CV xin quyết toán thuế chứ k phải xin giải thể nên k được chấp nhận, về phải viết lại CV xin giải thể đấy, lúc đấy lôi luật ra với các ông bà ý thì chỉ thiệt mình thôi, ngậm đắng nuốt cay mà làm cho nó xong.

V

VU LONG

Guest
Mình có thể khẳng định: Bác cán bộ thuế đó không nắm vững quy định của Luật thuế TNDN, GTGT... cũng như Luật DN. Bác ấy cũng không hiểu rằng CQ thuế không có quyền yêu cầu DN làm công văn đề nghị gthể nộp CQ thuế.

Theo bác ấy thì rất có thể CQ thuế bị bẫy: xuống kiểm tra QT đến thời điểm gthể theo CV của DN (VD: hết tháng 8/2004) nhưng sau lại phải kiểm tra QT thêm một giai đoạn nữa vì có thế đến tháng 02/2005 UBND TP mới ra quyết định gthể DN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA