Xuất thuế GTGT ntn nếu khách hàng được miễn thuế?

• Thread starter dongho_cat
  • Ngày gửi
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Cty em kinh doanh cung cấp DV viễn thông, trên địa bàn hoạt động của em có khu vực miển thuế. Những khách hàng đang sinh sống và làm việc trên địa bàn này được hưởng chính sách miển thuế GTGT đối với hàng hóa và DV được cung cấp(Đương nhiên hàng hóa cung cấp vào khu vực này đều phải mở tờ khai, nhưng trong lĩnh vực viễn thông thì không thể).
Vậy em muốn hỏi các bác là nên làm như thế nào là hợp lý và đúng luật đối với trường hợp này nhưng củng đáp ứng được nhu cầu của khách hàng là: được miển thuế
Mong được sự chỉ giáo của các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
@Donghocat,
Tại sao lại có một khu vực được miễn thuế GTGT? Có phải là KCX thì mới được hưởng chế độ thuế. Bạn có thể nói rõ thêm.....
- Đối với dịch vụ viễn thông thì bạn chỉ cần làm hợp đồng với doanh nghiệp ở KCX thì đủ rồi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cty em kinh doanh cung cấp DV viễn thông, trên địa bàn hoạt động của em có khu vực miển thuế. Những khách hàng đang sinh sống và làm việc trên địa bàn này được hưởng chính sách miển thuế GTGT đối với hàng hóa và DV được cung cấp(Đương nhiên hàng hóa cung cấp vào khu vực này đều phải mở tờ khai, nhưng trong lĩnh vực viễn thông thì không thể).
Vậy em muốn hỏi các bác là nên làm như thế nào là hợp lý và đúng luật đối với trường hợp này nhưng củng đáp ứng được nhu cầu của khách hàng là: được miển thuế
Nếu không nhầm thì Luật thuế GTGT không áp dụng cho đối tượng được miễn thuế như bạn nói.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Miễn thuế" như bạn nói được hiểu là "không chịu thuế".

Theo quy định tại Điểm 1.23.h, Mục II, Phần A Thông tư 32/2007/TT-BTC: Hàng hoá, dịch vụ mua bán, trao đổi giữa các tổ chức, cá nhân trong các khu phi thuế quan với nhau là đối tượng không chịu thuế GTGT. Nhưng bạn nhớ, các đối tượng này (kẻ bán, người mua) phải cùng trong khu vực phi thuế quan thì mới áp dụng được.

Tờ khai hải quan mở cho hàng hóa, đối với dịch vụ thì không cần.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
"Miễn thuế" như bạn nói được hiểu là "không chịu thuế".
Em đính chính lại một chút:
- Khu vực mà em đang nói là Khu kinh tế thương mại đặc biệt Lao Bảo
- Theo thông tư 74/2005/tt-btc hướng dẫn của BTC thì:
+ Hàng hóa, DV từ nội địa nhập vào khu vực này thì hưởng thuế suất thuế GTGT là 0%.
+ Hàng hóa, DV lưu thông trong khu vực này không chịu thuế GTGT.
Nếu như theo hướng dẫn trên thì nếu là hàng hóa khi em ở nội địa xuất vào KTM thì em sẻ được khấu trừ thuế. Còn đối với dịch vụ của em thì ntn nhi? mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo!
Khách hàng thì họ cứ khăng khăng là không chịu khoản thuế. Còn các bác thuế nhà ta thi cứ khăng khăng là truy thu > Mong các bác chỉ giáo gấp cho em tí!
Chân thành cám ơn! mong được gặp và hậu tạ các bác nếu có thể.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong Thông tư 74/2005/TT-BTC Hướng dẫn chế độ tài chính và thủ tục hải quan áp dụng tại khu kinh tế - thương mại đặc biệt Lao Bảo đã nói quá rõ điều này tại Điểm 2A, Phần II rồi mà và bạn còn biết bôi đậm từ dịch vụ. Tại sao lại còn phải lăn tăn trước quy định đã có và cụ thể?

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Thế nhưng em đang mắc ở khâu chứng từ chị à: Không có tờ khai, không có chuyển tiền qua ngân hàng(cơ quan thuế buộc phải có) nên em mới khổ thế chị à. Lấy đâu ra tờ khai hải quan bây giờ nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có tờ khai, lấy đâu ra tờ khai hải quan bây giờ nhỉ?
Dịch vụ thì làm gì có tờ khai. Vớ vẩn quá đi mất mấy ông thuế.

không có chuyển tiền qua ngân hàng
Nếu tiền không chuyển qua ngân hàng thì vẫn được xuất thuế 0% nhưng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của phần dịch vụ đã xuất.

Bạn xem thêm Thông tư 32/2007/TT-BTC.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA