Sổ cái & Nhật ký chung

• Thread starter babyhoangnam
  • Ngày gửi
B

babyhoangnam

Guest
21/8/07
8
0
1
hcm
Các anh chị cho e hỏi, cách ghi sổ cái như thế nào vì e là cty nhỏ ko có tài khoản, mua nhiu trả bấy nhiu, ko nợ . Vậy e ghi sổ sách như thế nào??? VD như hôm nay e xuất 1 hóa đơn & đầu vào 1 hóa đơn . Hàng tháng mình chỉ báo cáo thuế bình thường thôi phải ko các a chị?? Còn sổ sách cuối năm thuế có bắt mình phải cho xem sổ cái & Nhật ký chung ko? Vì e chưa biết j về kế toán nên mong các a chị giúp đỡ. Cám ơn nhìu :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Các anh chị cho e hỏi, cách ghi sổ cái như thế nào vì e là cty nhỏ ko có tài khoản, mua nhiu trả bấy nhiu, ko nợ . Vậy e ghi sổ sách như thế nào??? VD như hôm nay e xuất 1 hóa đơn & đầu vào 1 hóa đơn . Hàng tháng mình chỉ báo cáo thuế bình thường thôi phải ko các a chị?? Còn sổ sách cuối năm thuế có bắt mình phải cho xem sổ cái & Nhật ký chung ko? Vì e chưa biết j về kế toán nên mong các a chị giúp đỡ. Cám ơn nhìu :1luvu:
Chào bạn!
HÀng tháng, bạn báo cáo thuế bình thường theo mẫu thông tư 60, chắc bạn biết rồi.
Chỉ khi nào quyết toán thuế thì cán bộ thuế mới kiểm tra sổ sách của Cty bạn hạch toán như thế nào thôi( DN nhỏ có thể 5 năm mới quyết toán 1 lần).
Đã là doanh nghiệp thì đều có hệ thống sổ sách, tài khoản không phân biệt doanh nghiệp đó nhỏ hay không. Doanh nghiệp nhỏ ít nghiệp vụ phát sinh thì sử dụng ít tài khoản và sổ sách cũng ít hơn thôi.
Mỗi DN phải chọn cho mình một trong 4 hình thức sổ kế toán để áp dụng.
1. Nhật ký sổ cái
2. Nhật ký chung
3. Chứng từ ghi sổ
4. Nhật ký chung
Cty bạn áp dụng theo hình thức nào thì sổ sách sẽ gắn liền với hình thức đó. Bạn nên đọc sách để tham khảo thêm nha! Chúc bạn thành công, mình ko biết tư vấn vậy, bạn có hiểu chút nào ko nhi?!!!!!!! Vì mình cũng mới vào nghề thui.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=32194

Sửa lần cuối:
hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
Bạn ơi dù doanh nghiệp bạn nhỏ hay lớn khi mà đã phát sinh doanh thu hay mua bán gì liên quan đến kế toán thì bạn phải theo dõi trên sổ nhật ký chung và sổ cái chứ

H

hungvq7888

Guest
2/9/07
37
0
0
44
Việt Nam
Không muốn hiển thị

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xem lại chế độ kế toán chủ đầu tư nhé trong đó có đầy đủ quy định về kế toán của chủ đầu tư đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA