Lãi vay mua TSCĐ

• Thread starter hong thu
  • Ngày gửi
H

hong thu

Guest
22/7/05
23
0
0
TPHCM
Nhờ mọi người tư vấn dùm : tiền mặt Cty trên sổ KT vẫn còn nhiều, nhưng Cty lại vay tiền NH để mua xe ôtô, vậy lãi vay ngân hàng hạch toán ntn vì chắc chắn thuế sẽ không chấp nhận hạch toán vào 635. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Lãi vay tất nhiên được hạch toán vào 635.
Nhờ mọi người tư vấn dùm : tiền mặt Cty trên sổ KT vẫn còn nhiều, nhưng Cty lại vay tiền NH để mua xe ôtô, vậy lãi vay ngân hàng hạch toán ntn

Bạn căn cứ vào đâu thế
vì chắc chắn thuế sẽ không chấp nhận hạch toán vào 635. Thanks.

H

hong thu

Guest
22/7/05
23
0
0
TPHCM
Lãi vay tất nhiên hạch toán vào 635, nhưng do Công ty mình tiền mặt còn nhiều hơn số mình đi vay, do đó thuế ko chấp nhận vì năm ngoái mình đã quyết toán và bị thuế xuất toán hết.

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Mình thấy công ty bạn cũng lạ nhỉ: Sao tiền mặt nhiều như vậy, chưa sử dụng đến mà lại phải đi vay tiền NH? theo mình, Bạn nên trả nợ gốc Nh để giảm CP lãi vay đi.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Về nguyên tắc khi vốn doanh nghiệp chưa sử dụng hết thì không ai lại đi vay để phải trả lãi cả vì thuế các bác thuế cứ xét và loại vô tư doanh nghiệp hết kêu. Tuy nhiên trên thực tế nhất là với doanh nghiệp tư nhân thì việc thừa tiền mặt nhưng thực tế là chẳng có tiền là một thực tế vì vậy vẫn phải đi vay. Để giải quyết chỗ này kế toán nhà ta phải khôn khéo mới lách được nếu không sẽ bị loại khi quyết toán.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng như bạn hung_galan nói, nếu bạn chứng minh được bạn đã góp đủ vốn điều lệ thì lãi vay đương nhiên sẽ được tính vào chi phí hợp lý. Có nhiều trường hợp hạch toán vốn góp chỉ là ảo (phiếu thu khống) dẫn đến việc tiền mặt dư trên sổ sách nhiều nhưng thực tế thì lại không có nên doanh nghiệp phải đi vay... điều này gần tương đương với việc doanh nghiệp đi vay tiền để góp vốn (về bản chất) nên lãi vay bị xuất toán.

H

hong thu

Guest
22/7/05
23
0
0
TPHCM
Cám ơn mọi người, mọi người đều nói đúng, mình cũng chỉ muốn hỏi vấn đề hạch toán lãi vay khi không thể hạch toán vào 635 thôi, vì nếu hạch toán vào 635 rồi cũng bị xuất toán hết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA