Cơ quan thuế có quyền ấn định thuế TNDN không?

  • Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Thành viên sơ cấp
1/8/07
73
0
0
32
hanoi
#1
anh chị cho em biết là bên cơ quan thuế có được áp đặt thuế TNDN cho doanh nghiệp mình ko ?Doanh nghiệp em đang làm ăn thua lỗ từ đầu năm đến nay mà bên cơ quan thuế lại ấn định số thuế TNDN mỗi quý là 2.700.000 mà công ty em nộp thuế theo PP khấu trừ mà đâu phải thúe khoán.Vậy công ty em có phải nộp khoản thuế đó ko từ đầu năm công ty em vẫn chưa nộp khoản thúe TNDN. Hay là vẫn phải nộp rồi cuối năm ta khấu trừ?
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#2
anh chị cho em biết là bên cơ quan thuế có được áp đặt thuế TNDN cho doanh nghiệp mình ko ?Doanh nghiệp em đang làm ăn thua lỗ từ đầu năm đến nay mà bên cơ quan thuế lại ấn định số thuế TNDN mỗi quý là 2.700.000 mà công ty em nộp thuế theo PP khấu trừ mà đâu phải thúe khoán.Vậy công ty em có phải nộp khoản thuế đó ko từ đầu năm công ty em vẫn chưa nộp khoản thúe TNDN.
Theo Điều 37 của Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11, cơ quan thuế sẽ ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế trong các trường hợp sau:
a) Không đăng ký thuế;
b) Không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế;
c) Không khai thuế, không nộp bổ sung hồ sơ thuế theo yêu cầu của cơ quan thuế hoặc khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế;
d) Không phản ánh hoặc phản ánh không đầy đủ, trung thực, chính xác số liệu trên sổ kế toán để xác định nghĩa vụ thuế;
đ) Không xuất trình sổ kế toán, hoá đơn, chứng từ và các tài liệu cần thiết liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp trong thời hạn quy định;
e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;
g) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế.

Các căn cứ ấn định thuế bao gồm:
a) Cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế;
b) So sánh số thuế phải nộp của cơ sở kinh doanh cùng mặt hàng, ngành nghề, quy mô;
c) Tài liệu và kết quả kiểm tra, thanh tra còn hiệu lực.

Hay là vẫn phải nộp rồi cuối năm ta khấu trừ?
Đã ấn định thì cứ thế mà nộp theo số đó, theo thời hạn mà cơ quan thuế ấn định. Không được trừ nếu kết quả kinh doanh thực tế là thấp hơn.
 
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
260
3
0
Hà nội, TP HCM
#3
anh chị cho em biết là bên cơ quan thuế có được áp đặt thuế TNDN cho doanh nghiệp mình ko ?Doanh nghiệp em đang làm ăn thua lỗ từ đầu năm đến nay mà bên cơ quan thuế lại ấn định số thuế TNDN mỗi quý là 2.700.000 mà công ty em nộp thuế theo PP khấu trừ mà đâu phải thúe khoán.Vậy công ty em có phải nộp khoản thuế đó ko từ đầu năm công ty em vẫn chưa nộp khoản thúe TNDN. Hay là vẫn phải nộp rồi cuối năm ta khấu trừ?
Theo mình hiểu thì "Doanhien" đã kê khai thuế TNDN đầu năm rồi và số thuế kê khai này được khai theo sự hướng dẫn của cơ quan thuế (cho đạt chỉ tiêu về thu ngân sách). Nếu đúng như vậy thì doanhien phải chia làm 02 giai đoạn: Giai đoạn 1: Từ T1 đến T6 phải nộp theo số thuế đã kê khai. Còn quý III, IV doanhien căn cứ vào thực tế của doanh nghiệp và làm tờ khai thuế TNDN theo quý. Nếu chứng minh được là doanh nghiệp làm ăn thua lỗ thì sẽ không phải nộp thuế TNDN. Còn nếu muốn thuận lợi không phải giải trình thì cứ nộp đúng số thuế đã kê khai với cơ quan thuế từ đầu năm.
Em hãy đọc kỹ thông tư 60 rồi áp dụng cho đúng nhé.
 
D

doanhien07

Thành viên sơ cấp
1/8/07
73
0
0
32
hanoi
#4
Luật thuế mới áp dụng cho những đơn vị nào ?

em vữa xuống chi cục thuế hỏi ngừoi quản lý thuế thì họ nói với em rằng đơn vị em ko thuộc diện áp dụng luật thuế mới vì luật thuế đó chỉ áp dụng cho những đơn vị mới thành lập đơn vị em thành lập hơn 1 năm rồi nên ko thuộc diện có phải như thế ko ah em nghĩ nếu là luật mới thì phaỉa áp dụng cho các đơn vị chư?
 
mysterman

mysterman

Thành viên sơ cấp
#5
em vữa xuống chi cục thuế hỏi ngừoi quản lý thuế thì họ nói với em rằng đơn vị em ko thuộc diện áp dụng luật thuế mới vì luật thuế đó chỉ áp dụng cho những đơn vị mới thành lập đơn vị em thành lập hơn 1 năm rồi nên ko thuộc diện có phải như thế ko ah em nghĩ nếu là luật mới thì phaỉa áp dụng cho các đơn vị chư?
Ông quản lý nào trả lời xàm vậy? Em nên liên hệ với bộ phận Hỗ trợ DN.

Việc "ấn định" của em có thể là ấn định số thuế tạm nộp . Nếu cơ quan thuế thực hiện ấn định thuế TNDN phải nộp trong trường hợp cty em chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, chứng từ (cùng với việc kê khai thuế GTGT). Số thuế TNDN phải nộp được xác định theo tỷ lệ Thu nhập chịu thuế nói theo dân dã là thuế khoán (tại Tp.HCM là quyết định 512 của Cục thuế, còn tại Hà nội thì bó tay).
Việc ấn định thuế tạm nộp hoặc phải nộp đều phải có thông báo/quyết định bằng văn bản. Trường hợp ông CBQL nói miệng chỉ là "đấu tranh" với em thôi. Nếu tình hình tài chính cty em kham được thì nộp cho xong việc. Nếu Số thuế tạm nộp lớn hơn số thuế phải nộp theo quyết toán năm thì doanh nghiệp được trừ số thuế nộp thừa vào số thuế phải nộp của kỳ tiếp theo. (thực tế thì mấy ông quản lý khó chấp nhận lắm vì ảnh hưởng số thu của ổng).
Việc kê khai lỗ của DN cần thận trọng vì cơ quan thuế xác định thu nhập chịu thuế = Doanh thu chịu thuế - Chi phí hợp lý (phục vụ DT chịu thuế). Tốt nhất không nên kê khai lỗ.
 
T

TuyenT

Thành viên sơ cấp
21/4/06
16
0
0
Ninh Binh
#6
anh chị cho em biết là bên cơ quan thuế có được áp đặt thuế TNDN cho doanh nghiệp mình ko ?Doanh nghiệp em đang làm ăn thua lỗ từ đầu năm đến nay mà bên cơ quan thuế lại ấn định số thuế TNDN mỗi quý là 2.700.000 mà công ty em nộp thuế theo PP khấu trừ mà đâu phải thúe khoán.Vậy công ty em có phải nộp khoản thuế đó ko từ đầu năm công ty em vẫn chưa nộp khoản thúe TNDN. Hay là vẫn phải nộp rồi cuối năm ta khấu trừ?
Xin bác cho hỏi là bác đã giải quyết như thế nào vì trường hợp của DN E cũng hòa tòan tương tự. DN em cũng đang thua lỗ. Tự dưng DN nhận được thông báo của Chi cục thuế " Về việc ấn định thuế thi nhập Doanh Nghiệp"
Với Nội dung là: "Chi cục thuế thông báo về số thuế TNDN ấn định phải nộp do đơn vị không nộp hồ sơ khai thuế TNDN quý I+II năm 2008"
Xin các bác có kinh nghiệm chỉ giùm: các văn bản hướng dẫn, cách giải quyết vấn đề này;
E xin cảm ơn!
 
Ánh Sao

Ánh Sao

Thành viên thân thiết
16/12/06
115
0
0
31
1a Hòa hưng-Q 10
#7
Xin bác cho hỏi là bác đã giải quyết như thế nào vì trường hợp của DN E cũng hòa tòan tương tự. DN em cũng đang thua lỗ. Tự dưng DN nhận được thông báo của Chi cục thuế " Về việc ấn định thuế thi nhập Doanh Nghiệp"
Với Nội dung là: "Chi cục thuế thông báo về số thuế TNDN ấn định phải nộp do đơn vị không nộp hồ sơ khai thuế TNDN quý I+II năm 2008"
Xin các bác có kinh nghiệm chỉ giùm: các văn bản hướng dẫn, cách giải quyết vấn đề này;
E xin cảm ơn!
không đọc bài số 2 à???
 
snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
#8
T

TuyenT

Thành viên sơ cấp
21/4/06
16
0
0
Ninh Binh
#9
không đọc bài số 2 à???
Cảm ơn bác đã quan tâm.
Dạ E đọc rồi nhưng ý em hỏi là còn cách nào khác không bởi vì DN làm ăn thua lỗ mà bây giờ tự nhiên xách tiền đi nộp thì bằng nhau, mà tình hình doanh nghiệp em thì cuối năm chắc cũng chẳng có tí thu nhập nào mà nộp thuế. Bác nào có cách khác không chỉ giúp E.
 

Thành viên trực tuyến

  • auyeuch
  • daongocnam0603
  • HoangLoc99
  • cityakari
  • xediengiatot

Xem nhiều