Xuất NVL để bán

• Thread starter saohom1983
  • Ngày gửi
S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
Em hỏi nhé, hơi kỳ quặc nhưng ở chỗ e vì 1 vài lý do đã xuất NVL để bán cho 1 đơn vị khác . Trong TH này thì em phải ĐK như thế nào? Các a chi giup e nhé! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LE QUANG VU

Guest
25/5/05
29
0
1
Bình Dương
em hach toan 2 but toan:
no 632
co 152
no 111,131
co 5118
co 3331

Cẩn thận bạn ơi xem trên Giấy phép đầu tư xem chức năng của công ty bạn là gì chứ công ty chỉ có chức năng sản xuất mà bán nguyên vật liệu là nó phạt chết đấy.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nguyên vật liệu mua về không dùng hết hoặc không phù hợp với sản xuất phải bán để thu hồi vốn là chuyện bình thường. Trước kia doanh nghiệp chỉ được kinh doanh trong phạm vi ngành nghề đã đăng ký kinh doanh còn hiện nay luật doanh nghiệp đã quy định doanh nghiệp không được kinh doanh ngành nghề mà pháp luật cấm hoặc hạn chế có điều kiên thôi vì vậy bán NVL hoàn toàn bình thường. bạn cứ thực hiện không phải suy nghĩ gì cả. còng hạch toán như đối với việc bán hàng hóa khác.

B

buingocthien

Guest
26/8/07
3
0
0
47
vungtau
Nguyên vật liệu mua về không dùng hết hoặc không phù hợp với sản xuất phải bán để thu hồi vốn là chuyện bình thường. Trước kia doanh nghiệp chỉ được kinh doanh trong phạm vi ngành nghề đã đăng ký kinh doanh còn hiện nay luật doanh nghiệp đã quy định doanh nghiệp không được kinh doanh ngành nghề mà pháp luật cấm hoặc hạn chế có điều kiên thôi vì vậy bán NVL hoàn toàn bình thường. bạn cứ thực hiện không phải suy nghĩ gì cả. còng hạch toán như đối với việc bán hàng hóa khác.

Đúng, cty bạn hoàn toàn có thể bán số NVL đó nhưng phản ánh vào 711 chứ không phải vào 5118, 511 chỉ phản ánh doanh thu bán hàng chính thức theo đăng kí kinh doanh
no 131 0r111,112
co 711
co 3331

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Đúng, cty bạn hoàn toàn có thể bán số NVL đó nhưng phản ánh vào 711 chứ không phải vào 5118, 511 chỉ phản ánh doanh thu bán hàng chính thức theo đăng kí kinh doanh
no 131 0r111,112
co 711
co 3331

Đúng đấy bạn ah.Trường hợp minh nhập NVL không dùng hết có thể bán nhưng không thể vào 5118 mà phải vào 711.

C

chimcon

Guest
15/5/06
5
0
0
Bac Ninh
the cac bac oi!
cong ty em la doanh nghiep che xuat thi khi ban NVL di roi em lay gi de thanh khoan voi Hai Quan day?
em cung dang dau dau vi truong hop bna NVL nay nay.
Bac nao co y kien hay giup em voi nhe
NVL nhap ve phai qua HQ,xuat ban thi em thanh khoan the nao?
HUUUUUUUUUU

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
the cac bac oi!
cong ty em la doanh nghiep che xuat thi khi ban NVL di roi em lay gi de thanh khoan voi Hai Quan day?
em cung dang dau dau vi truong hop bna NVL nay nay.
Bac nao co y kien hay giup em voi nhe
NVL nhap ve phai qua HQ,xuat ban thi em thanh khoan the nao?
HUUUUUUUUUU

Y/C: Bạn nói rõ hơn 1 chút về trường hợp này.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn cho mình xem cái trên thể hiện ở chỗ nào trong Luật DN nhé ? mình chưa tìm thấy, mình chỉ tìm thấy cái này:
Điều 9. Nghĩa vụ của doanh nghiệp
1. Hoạt động kinh doanh theo đúng ngành, nghề đã ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; bảo đảm điều kiện kinh doanh theo quy định của pháp luật khi kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA