Sửa hóa đơn?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
T

THANH TUẤN

Guest
không được sửa đóng dấu mà phải lập biên bản điều chỉnh ,tốt nhất là hủy viết cái khác

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bienxanhsautham

Guest
14/1/06
13
0
0
40
Ha Noi
Thỉnh thoảng chỗ mình cũng có trường hợp người bán viết sai MST, tên Cty... nhưng chỉ cần họ sửa và đóng dấu là vẫn được. Ko biết thế nào.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Thỉnh thoảng chỗ mình cũng có trường hợp người bán viết sai MST, tên Cty... nhưng chỉ cần họ sửa và đóng dấu là vẫn được. Ko biết thế nào.

Mình thấy theo quy định thì trên hóa đơn số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không được tẩy xóa, sửa chữa.
Còn thực tế thì cũng tùy cơ quan quản lý thuế thôi. Tuy nhiên để chắc chắn và có cơ sở Cty có thể làm công văn về việc ghi sai đó, nếu CQ thuế chấp nhận thì có công văn trả lời cho mình để mình làm căn cứ thực hiện.

P

phan thuy loan

Guest
28/8/07
31
0
0
Thanh xuan hn
hic! trong tờ khai thuế em ko kê khai mã số 23. bây giờ phải điều chỉnh sao đây? Mọi người giúp em với.
Mọi người ai có Mẫu biểu Thông tư 60 làm ơn gửi qua mail: suonggiang_24@yahoo.com. E ko load được file. Cám ơn mọi người!

-------------------------------------------
Lần sau bạn viết bài có dấu nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
maiquynh06

maiquynh06

Guest
15/8/07
55
0
0
Hà Nội
Trên Hóa đơn ghi thiếu hoặc thừa giá trị của hàng hóa thì mình xuất HĐ bổ xung giá trị thừa hoặc thiếu đấy có được không các bạn ?

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
1. Quy định chung về sử dụng hóa đơn chứng từ
....................................
1.4. Xử lý các trường hợp viết sai hóa đơn

- Trường hợp hóa đơn viết sai cần hủy bỏ thì phải gạch chéo các liên của tờ hóa đơn, và ghi chữ hủy bỏ vào các liên của hóa đơn. Tuyệt đối không được xé rời khỏi quyển hóa đơn mà phải lưu giữ đầy đủ các liên để thanh toán số hủy bỏ với cơ quan thuế (tờ hóa đơn này được thể hiện trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng ở cột số tổn thất khác).

- Trường hợp hóa đơn đã xé rời khỏi quyển và giao cho người mua rồi sau đó mới phát hiện viết sai như: sai tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua hoăc ghi sai số lượng, đơn giá, giá thanh toán… thì 2 bên mua và bán phải lập biên bản ghi rõ nội dung sai, số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của hóa đơn ghi sai đó, thu hồi đủ các liên của tờ hóa đơn sau đó gạch chéo ghi chữ hủy bỏ và lưu trên quyển hóa đơn, đồng thời bên bán phải lập hóa đơn mới giao cho khách hàng và ghi ngay trên tờ hóa đơn mới "thay thế tờ hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… " của tờ hóa đơn hủy bỏ. Bên mua, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn hủy bỏ.

- Trường hợp viết sai thuế suất thì 2 bên lập biên bản điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi sai thuế suất thuế GTGT, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, giá thanh toán, số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn và bên bán lập hóa đơn GTGT bổ sung thuế suất, tiền thuế và ghi rõ trên tờ hóa đơn là:"Số thuế GTGT ghi bổ sung (hoặc điều chỉnh giảm thuế suất thuế GTGT) của hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn ghi sai và theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày… tháng… năm".
Không biết cái này có đủ căn cứ không chứ để mọi người mỗi người theo một ý thì đến khi nào mới thống nhất được
nếu như thế này là "hóa đơn viết sai cần hủy bỏ"
không có văn bản nào nói về sửa hóa đơn anh nhỉ

S

sharp

Guest
21/8/07
28
0
0
41
Ha Noi
Nói chung khi CP ra văn bản là như vậy, thiếu hoặc không có phần "sửa hóa đơn viết sai" nhưng dân tình vẫn sửa và vẫn được chấp nhận!
Tớ đọc chưa thấy có văn bản nào nói về sửa cả!
bác nào có cho em!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ke toan ngai huy HD la dung roi vi muon huy HD fai co bien ban huy HD ,chu ki va dong dau cua ca hai ben ban va mua.fai nop lai bien ban huy HD va HD bi huy do cho cuc thue nhu vay fuc tap la mat thoi jan.neu sai ten cty thi chi can sua va dong dau de len la dc.con neu sai MST thi cung co the sua dc nhu vay voi dk la chi sai mot so trong MST.con neu viet sai nhieu hon thi chi co cach la viet HD moi hihihihihi
Lần sau bạn viết bài thì nhớ viết có dấu nhé, viết bài không có dấu ntn là vi phạm nội quy của diễn đàn đó
Thân!

D

Digital@

Guest
16/8/07
4
0
1
45
tphcm
Tốt nhất là hủy hóa đơn, xuất HĐ khác thay thế; còn không thì nên làm biên bản điều chỉnh HĐ
Không đựoc sửa HĐ rồi đóng dấu lên chổ sửa đó

K

*Kisstea*

Guest
12/7/07
20
0
1
Bến Tre
Lập Biên Bản Điều Chỉnh Hóa Đơn (2 liên)

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc
BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HÓA ĐƠN

Căn cứ thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dẫn thi hành nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế GTGT
Hôm nay ngày ..... tháng...... năm......, chúng tôi gồm có:
I.Bên A:
- Mã số thuế:
- Địa chỉ
- Ông bà: Chức vụ:
II.Bên B:
- Mã số thuế:
- Địa chỉ:
- Ông: Chức vụ: Giám đốc, làm đại diện
1/ Cùng tiến hành lập biên bản điều chỉnh hóa đơn GTGT như sau
Hóa đơn ký hiệu: AA/2006-T số:
Nội dung điều chỉnh:
Ghi sai ngày tháng Ghi điều chỉnh lại
Ngàytháng năm Ngày tháng năm
2/ Các chỉ tiêu còn lại không thay đổi
Biên bản được lập thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản có giá trị pháp lý như nhau và chịu trách nhiệm kê khai điều chỉnh nội dung hóa đơn tại cơ quan thuế có liên quan của mỗi bên theo đúng quy định của luật thuế.
Đại diện bên A Đại diện bên B

Hủy chi mất công cũng phải làm biên bản mừ, mình lập Điều chỉnh đi!
Có ai đồng ý với mình không?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
cho em hoi hd dầu vào của em cũng bị sai MST tận 13 cái liền, em yêu cầu họ về ghi lại MST và đóng dấu trên đó là hông dược a, thế thì họ phải hủy tàn bộ HĐ và yêu cầu họ xuất cho mình a, mình có phải giữ biên bản hủy hay ko hay chỉ cần họ xuất lại HD khác cho mình là được làm ơn giup em em dáng cần gấp vì họ về đóng dấu cho em rùi lo quá .....a, sao ma động vào cái gì cũng sợ phạt a

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Lập Biên Bản Điều Chỉnh Hóa Đơn (2 liên)

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc
BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HÓA ĐƠN

Căn cứ thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dẫn thi hành nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế GTGT
Hôm nay ngày ..... tháng...... năm......, chúng tôi gồm có:
I.Bên A:
- Mã số thuế:
- Địa chỉ
- Ông bà: Chức vụ:
II.Bên B:
- Mã số thuế:
- Địa chỉ:
- Ông: Chức vụ: Giám đốc, làm đại diện
1/ Cùng tiến hành lập biên bản điều chỉnh hóa đơn GTGT như sau
Hóa đơn ký hiệu: AA/2006-T số:
Nội dung điều chỉnh:
Ghi sai ngày tháng Ghi điều chỉnh lại
Ngàytháng năm Ngày tháng năm
2/ Các chỉ tiêu còn lại không thay đổi
Biên bản được lập thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản có giá trị pháp lý như nhau và chịu trách nhiệm kê khai điều chỉnh nội dung hóa đơn tại cơ quan thuế có liên quan của mỗi bên theo đúng quy định của luật thuế.
Đại diện bên A Đại diện bên B

Hủy chi mất công cũng phải làm biên bản mừ, mình lập Điều chỉnh đi!
Có ai đồng ý với mình không?

Mình không đồng ý với cách bạn làm, biên bản điều chỉnh thật ra mà nói trong Luật chưa thấy hướng dẫn sẽ điều chỉnh chuyện gì và chuyện gì k được điều chỉnh. Cẩn tắc vô áy náy, xuất hóa đơn khác cũng không mất thời gian.

Tuan Huy nói:
cho em hoi hd dầu vào của em cũng bị sai MST tận 13 cái liền, em yêu cầu họ về ghi lại MST và đóng dấu trên đó là hông dược a, thế thì họ phải hủy tàn bộ HĐ và yêu cầu họ xuất cho mình a, mình có phải giữ biên bản hủy hay ko hay chỉ cần họ xuất lại HD khác cho mình là được làm ơn giup em em dáng cần gấp vì họ về đóng dấu cho em rùi lo quá .....a, sao ma động vào cái gì cũng sợ phạt a

Không thể đóng dấu được đâu, nhưng trường hợp có thể làm bb điều chỉnh được.

N

ngngochuan

Guest
Theo y to thi hoa don ma viet sai ten cty hay MST thi sua lai roi dong dau len thi cung ok linh dong mot ti ma. Con sai gia va so luong thi moi can phai huy hoa don

T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
Thế bây giờ em phai lập biên bản diều chỉnh hay là hủy a, làm ơn giup em di, em dang can gấp gấp, hu hu

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Em nên làm biên bản hủy hóa đơn và yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn mới, nhớ là trong BB hủy phải ghi rõ lý do hủy, trên hóa đơn mới phải ghi rõ là xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày...tháng...năm...đã hủy nhé.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em nên làm biên bản hủy hóa đơn và yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn mới, nhớ là trong BB hủy phải ghi rõ lý do hủy, trên hóa đơn mới phải ghi rõ là xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày...tháng...năm...đã hủy nhé.

Ơ hay, mình là bên mua mà cũng phải làm biên bản hủy hóa đơn à ???
Mình cứ tưởng bên bán phải làm biên bản hủy mới đúng chứ. Vì đây là lỗi của họ mà.

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Mình cứ tưởng bên bán phải làm biên bản hủy mới đúng chứ. Vì đây là lỗi của họ mà.

Theo mình thì chỉ cần gạch phần mã số thuế viết sai (vẫn nhìn rõ số sai) rồi viết lại ở dưới (hoặc ở trên), đồng thời đóng dấu treo vào đó là ok rồi. Bạn hủy hóa đơn còn phiền phức hơn nhiều. Trả lời thắc mắc của bạn đã có công văn của Tổng Cục thuế đấy, nhưng mà lâu rồi nên mình ngại tìm wá, hi. Mình chỉ nhớ nội dung của công văn là căn cứ vào luật kế toán hướng dẫn sửa sổ sách kế toán. Vậy đó bạn ạ, cứ yên tâm là cán bộ thuế không thắc mắc đâu.
Thân

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Theo mình thì chỉ cần gạch phần mã số thuế viết sai (vẫn nhìn rõ số sai) rồi viết lại ở dưới (hoặc ở trên), đồng thời đóng dấu treo vào đó là ok rồi. Bạn hủy hóa đơn còn phiền phức hơn nhiều. Trả lời thắc mắc của bạn đã có công văn của Tổng Cục thuế đấy, nhưng mà lâu rồi nên mình ngại tìm wá, hi. Mình chỉ nhớ nội dung của công văn là căn cứ vào luật kế toán hướng dẫn sửa sổ sách kế toán. Vậy đó bạn ạ, cứ yên tâm là cán bộ thuế không thắc mắc đâu.
Thân

Cám ơn Chị đã hướng dẫn. Nhưng hình như câu trả lời của chị chưa phù hợp với câu hỏi của em thì phải. hic

hieu1563

hieu1563

Guest

Bên mua hay bên bán không quan trọng (vì trên biên bản có cả 2 bên ký tên mà), mà là bên nào . . . sợ thì bên đó làm.

Nhìn chung các bạn nên cho vào các cấp độ để tùy theo phản ứng của Thuế mà làm :
  1. 1. Không sửa gì cả, sai là hủy : Quá tuyệt vời
  2. 2. Sai tên, sửa lại : Thuế thường cho qua
  3. 3. Sai MST, sửa lại : Hơi bị run đấy

Còn áp dụng thế nào thì tùy điều kiện cụ thể của chính bạn.

Thân!

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Cám ơn Chị đã hướng dẫn. Nhưng hình như câu trả lời của chị chưa phù hợp với câu hỏi của em thì phải. hic

:)) Mình tưởng câu trả lời đó phù hợp chứ nhỉ. Mình khuyên bạn không nên hủy hóa đơn nếu viết sai mã số thuế trên hóa đơn mà nên gạch đi rồi viết lại sao cho vẫn nhìn thấy cả số sai lẫn số đúng (giống như bút toán đỏ ấy). Hủy 13 cái hóa đơn không dễ đâu nhé, nguy cơ bị kiểm tra và ...hạch sách cao lắm đấy. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA