Hỏi về MsgBox

• Thread starter ngocthilenguyen
  • Ngày gửi
N

ngocthilenguyen

Guest
29/8/07
2
0
0
bp
Xin chào
Hiên tôi đang theo học về Access. Gần đây tôi đang thực hành tạo Form mang tên "Ma Khach Hang". Trên Form này có 1 tetxbox Makhach.
Tôi muốn khi nhap mot Mã khách vào tetbox này, nếu đã có rồi sẽ hiện ra 1 bảng thông báo với rằng mã khách bị trùng, trên bảng có 2 nút OK và Cancel. Nếu nhấp vào OK,dấu nháy sẽ tự động quay lại tebox để sửa chữa lại Mã khách, còn nếu nhấp vào Cancel thì sẽ đóng Form "Ma khach Hang" lai.
Các bạn có ai biết xin giúp dùm tôi nhé.Tôi đã thử viết câu lệnh trên MsgBox nhưng không được.
Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongnamnb

Sơ cấp
16/11/06
42
0
6
46
Thanh Hóa
....
if Msgbox ("Ma khach hang bi trung",vbOKCancel+vbCritical ,"Chu y")=vbCancel then
Docmd.Close acForm,"Ma Khach Hang"
Exit Sub
End if
Forms("Ma Khach Hang")!Makhach.SetFocus
.....

Lưu ý: Tên bảng và tên form phải đúng như bạn noi là: Makhach và Ma khach hang

N

ngocthilenguyen

Guest
29/8/07
2
0
0
bp
Rất cảm ơn bạn về sự giúp đỡ, tôi đã thử được với nút Cancel, nhưng khi tôi nhấn vào OK thì dấu nháy không ở lại tetxbox Makhach mà lại nhảy sang tetxbox Diachi ở kế tiếp.Bạn có cách nào giữ dấu nháy ở lại ô Makhach dược không?
Các bạn giúp tôi thêm 1 chút nữa nhé, tôi làm 1 command button ten CmdSave cho form này, nếu khách hàng cố tình bỏ qua việc trùng Makhach để đi tiếp thì khi nhấn nút save nó hiện bảng như trên, còn nếu khách hàng không điền vào Makhach thì se hiên ra bảng thông báo Ma khách chưa được nhập cũng với 2 nút OK và Cancel
Vì chương trình access này tôi tự học ở nhà và bạn bè tôi không ai biết về Access cả nên rất nhiều chỗ tôi không rành rẽ lắm. Rất mong được sự giúp đợ của các bạn.
Xin cảm ơn

N

nguyenbalai

Guest
25/4/07
4
0
0
Kon Tum
1. Bạn cần thêm dòng lệnh: Makhach.setfocus trước dòng lệnh endsub
2. Nếu khách hàng không điền vào Makhach thì se hiên ra bảng thông báo Ma khách chưa được nhập"
Hãy thêm vào sau dòng exit sub
Else
MsgBox "Ma khach khong duoc de trong", vbOKOnly, "Xin chu y !"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA