TSCĐ không mang tên công ty thì chi phí khấu hao có được tính vào CP hợp lý?

  • Thread starter ninhhiep2006
  • Ngày gửi
N

ninhhiep2006

Sơ cấp
18/5/07
7
0
0
40
hai phong
#1
Cho mình hỏi công ty minh là công ty TNHH chuyên về lĩnh vực vận tải , trước khi thành lập công ty sếp mình đã mua một xe cont mang tên giám đốc sau khi thành lập doanh nghiệp sếp mình góp vốn bằng TSCĐ là một xe cont đó nhưng không đổi sang tên công ty vẫn để nguyên tên giám đốc .
Vậy cho mình hỏi mình đã tính chiếc xe đó vào TSCĐ của công ty và hàng tháng mình đã tính khấu hao vậy cho mình hỏi chi phí đó có được coi là hợp lý hay ko va chi phí xăng dầu phục vụ cho xe đó có được tính vào chi phí hay ko.Và nếu không được thì hãy tư vấn giúp mình làm cách nào để làm cho nó hợp lý .
 
H

hoahuongduong86

Thành viên thân thiết
21/8/07
236
1
18
32
Ha Noi
#2
bạn cần có biên bản đánh giá tài sản vốn góp và biên bản giao nhận TSCD là ok!
 
N

ninhhiep2006

Sơ cấp
18/5/07
7
0
0
40
hai phong
#3
nhưng khi hoạt động có cần chuyển giao quyền sở hữu để chiếc xe đó mang tên công ty hay ko ?
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,978
419
83
Thủ Đô
#4
nhưng khi hoạt động có cần chuyển giao quyền sở hữu để chiếc xe đó mang tên công ty hay ko ?
tất nhiên là có rồi.Tài sản mang tên cá nhân sao được khấu trừ???
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#5
Chưa xét đến việc được "khấu trừ" (thuế GTGT) mà chỉ là: chi phí khấu hao và xăng xe mới được tính vào chi phí hợp lý.

tất nhiên là có rồi.Tài sản mang tên cá nhân sao được khấu trừ???
 
ngocluyen12

ngocluyen12

Cao cấp
24/4/07
706
0
0
Hai phong
#6
nhưng khi hoạt động có cần chuyển giao quyền sở hữu để chiếc xe đó mang tên công ty hay ko ?
Mình trích trong luật doanh nghiệp:
Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản
1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:
a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;
b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.
Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo uỷ quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;
2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.


Như vậy trường hợp trên Tài sản này có đăng ký quyền sở hữu nên vẫn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản từ tên giám đốc sang tên công ty khi đó mọi chi phí của xe mới được coi là chi phí hợp lý của công ty.
 

Thành viên trực tuyến

  • Tình QT
  • daongocnam0603
  • tuandv102
  • chucsoho
  • s2dungnguyen
  • vachngancnc
  • khanh2511
  • qthi2209
  • auyeuch
  • Thu Hà 802
  • phamtienthanh
  • tieuthu_007
  • noithatluxxy
  • xediengiatot
  • Trang2112
  • Thanh1212




Xem nhiều