Thuế TNDN cho phần mềm

• Thread starter TRẦN THANH HUYỀN
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

Chiên da xốp

Cao cấp
Wildhorse nói:
Bạn Chiên da xốp có thể cho tôi tham khảo công văn trong trường hợp cty phần mềm có kinh doanh ngành khác không? Cơ quan thuế ở đây là Cục thuế chứ không phải chi cục thuế trực tiếp quản lý phải không bạn?
Cơ quan thuế ở đây là Cục thuế.
Còn có kinh doanh ngành khác thì bạn phải làm công văn xác định bạn hạch toán riêng hay phân bổ theo doanh thu cho ngành phần mềm (vì ngành phần mềm không chịu thuế VAT và miễn thuế TNDN). Theo kinh nghiệm của tôi, khuyên bạn nên chọn cách hạch toán riêng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Công ty mình cũng là một doanh nghiệp kinh doanh phần mềm, và cũng có cả một số hoạt động kinh doanh khác (nhưng ít thôi). Đợt tới minh mời trên thuế xuống quyết toán, nhưng họ cứ gây khó dễ, kêu là khó làm, vậy có bạn nào có kinh nghiệm thid chia sẻ với mình một chút.
Thứ nhất, cán bộ thuế của minh nói là muốn được miễn thuế thì các phần mềm do mình sản xuất ra phải có đăng ký bản quyền, như vậy có đúng không, mình chưa thấy văn bản nào nói như thế cả, mà đâu phải phàn mềm nào viết ra cũng mua bản quyền , vì bên mình chủ yếu là gia công chứ không đóng gói.
Thứ hai, theu cán bộ thuế đó nói thì dịch vụ phần mềm chỉ là nhứng dịch vụ đi theo phần mềm mà mình sản xuất ra thôi. mình cũng thấy không đúng, có tranh cãi những chôt lại là cán bộ thuế đó kếu mình nên nhờ đoàn quyết toán khác.
Các bạn ới giúp mình với! mình với! có bạn nào có kinh nghiệp quyết toán lình vực này rồi thi chỉ bảo giúp mình dể mình thêm vững tin mà chiến đấu.
Thân

T

thuycfs

Guest
15/4/05
2
0
0
Hanoi
Chào các bạn!
Công ty của mình cũng là công ty về phần mềm và cũng có đăng ký kinh doanh một số mặt hàng thương mại khác. Công ty mình mới thành lập vào tháng 03 năm 2005. Đầu năm mình có làm tờ khai thuế TNDN và quản lý thuế bắt mình phải để mức thuế TNDN 900.000đ/tháng. (Với mức thuế này áp dụng cho DN phần mềm là quá cao đúng không?) Nhưng do mình không phải là kế toán chuyên về thuế vì vậy công ty mình đã đồng ý để mức thuế như vậy. Vấn đề mà mình cần các bạn giúp đỡ mình giải quyết thắc mắc trong vấn đề này là: Từ khi thành lập đến giờ công ty mình chưa phát sinh bất kỳ một hoạt động mua bán nào, vậy nếu bây giờ mình làm công văn xin điều chỉnh lại mức thuế TNDN bắt đầu từ quý II có được không? hay mình vẫn phải nộp thuế TNDN hết quý II và sang đầu tháng 7 mới làm công văn điều chỉnh đến cuối năm được? Và làm thế nào để có thểthuyết phục được quản lý thuế có hiệu quả? Xin các bậc đàn anh đàn chị hãy chỉ giùm cho mình nhé.
Nếu đây là trường hợp của Công ty các Bạn thì các Bạn làm thế nào? Xin hãy giúp mình vì sắp đến ngày phải nộp thuế rồi. Mình rất lo vì không biết phải làm thế nào trong khi mình phải trả lời kết quả cho xếp của mình vào ngày mai.
Cám ơn các bạn nhiều nhiều!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình là từ đầu bạn không chắc chắn trong lập luận nên đã bị cơ quan thuế áp mức thuế. Mức thuế TNDN chủ yếu phụ thuộc vào doanh số của doanh nghiệp hay nói chính xác là thu nhập chịu thuế chứ k thể nói là cao hay thấp được. Tuy nhiên, trong trường hợp này bạn có thể điều chỉnh theo hồ sơ quy định tại Mục II- Kê khai thuế TNDN thông tư 128/2003 ngày 22/12/2003 của BTC. Chúc bạn thành công

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định, để điều chỉnh tờ khai tạm nộp:

Đối với cơ sở kinh doanh mà kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến có thể tăng hoặc giảm trên 20% số thuế tạm nộp đã kê khai với cơ quan thuế thì cơ sở kinh doanh phải làm đầy đủ hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm và số thuế tạm nộp của hai quý cuối năm gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý chậm nhất không quá ngày 30 tháng 07 hàng năm.

Trường hợp của bạn là DN mới thành lập, chưa biết KD sẽ thế nào nên chưa chắc Cơ quan thuế đã cho bạn điều chỉnh lại tờ khai thuế TNDN tạm nộp đâu. Có lẽ bạn cứ tạm nộp cho năm nay đi. Sang năm, sẽ điều chỉnh sau khi đã có cơ sở để khẳng định việc KD còn có khó khăn thông qua Báo cáo tài chính

thuycfs nói:
Chào các bạn!
Công ty của mình cũng là công ty về phần mềm và cũng có đăng ký kinh doanh một số mặt hàng thương mại khác. Công ty mình mới thành lập vào tháng 03 năm 2005. Đầu năm mình có làm tờ khai thuế TNDN và quản lý thuế bắt mình phải để mức thuế TNDN 900.000đ/tháng. (Với mức thuế này áp dụng cho DN phần mềm là quá cao đúng không?) Nhưng do mình không phải là kế toán chuyên về thuế vì vậy công ty mình đã đồng ý để mức thuế như vậy. Vấn đề mà mình cần các bạn giúp đỡ mình giải quyết thắc mắc trong vấn đề này là: Từ khi thành lập đến giờ công ty mình chưa phát sinh bất kỳ một hoạt động mua bán nào, vậy nếu bây giờ mình làm công văn xin điều chỉnh lại mức thuế TNDN bắt đầu từ quý II có được không? hay mình vẫn phải nộp thuế TNDN hết quý II và sang đầu tháng 7 mới làm công văn điều chỉnh đến cuối năm được? Và làm thế nào để có thểthuyết phục được quản lý thuế có hiệu quả? Xin các bậc đàn anh đàn chị hãy chỉ giùm cho mình nhé.
Nếu đây là trường hợp của Công ty các Bạn thì các Bạn làm thế nào? Xin hãy giúp mình vì sắp đến ngày phải nộp thuế rồi. Mình rất lo vì không biết phải làm thế nào trong khi mình phải trả lời kết quả cho xếp của mình vào ngày mai.
Cám ơn các bạn nhiều nhiều!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Đầu năm khi bạn kê khai tạm nộp bạn phải làm đăng ký miễn thuế cho sản phẩm phần mềm, trong năm phải hạch toán riêng cho hoạt động này và phải thật rõ ràng nếu ko khi kiểm tra nếu thấy có dấu hiệu gian lận trong sổ sách sẽ bị bãi bỏ quyền được miễn thuế.

Theo qui định thì cục thuế được quyền xét miễn thuế TNDN đến 500tr còn chi cục thì mình ko rõ

T

thuycfs

Guest
15/4/05
2
0
0
Hanoi
Mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều!
Nhưng bạn Minh91 ơi, bạn có thể làm ơn nói rõ cho mình việc "làm đăng ký miễn thuế cho sản phẩm phần mềm khi làm tờ khai tạm nộp" được không?
Mình phải làm những thủ tục gì và theo những mẫu văn bản nào?
Bạn hãy giúp mình nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thủ tục thực hiện ưu đãi:
Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, mức miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập chịu thuế và quyết toán thuế theo đúng hướng dẫn tại Mục IV, Phần D và kê khai theo phụ lục 7 (chi tiết) Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính.

Mẫu kê khai ở trong Thông tư 128/2003/TT-BTC theo đường link dưới đây:
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&&progid=22003&oid=20533&ocid=21582#subtitle

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Ối giời ơi, bạn Tú Anh ơi, thủ tục mà đơn giản thế thì sướng cho dân phần mềm quá.

Theo mình: Các DN tự xác định điều kiện được ưu đãi, mục nào, chương nào, điều nào trong văn bản luật lệ nào? Rồi làm một công văn gửi theo đường bưu điện lên chi cục/cục thuế quản lý, trong đó kèm theo văn bản nói về ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm (bôi xanh bôi đỏ vào).

Chỉ khi nào cơ quan thuế có công văn trả lời lại (chấp nhận or ko: theo thủ tục nào đó của họ) lúc đó chúng ta mới có căn cứ để thực hiện miễn giảm thuế.

Còn ko thì đừng có làm ước tính ước tiếc (miễn giảm) gì cho mệt công lên sửa chữa lại.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To chị AC,

Đây là quy định và có một số chi cục đã làm đúng theo quy định của PL. Còn một số khác thì có khó khăn hơn do họ kỹ, dư thừa nhân lực, chưa áp dụng kịp quy định mới, hoặc là muốn gây phiền hà cho DN.

Bây giờ cục thuế đang thí điểm và thực hiện cơ chế tự khai, tự nộp, tinh giảm công việc của cán bộ thuế thì sẽ không còn ai có thời gian mà xét duyệt thủ tục cho CV xin miễn giảm rồi trả lời công văn cho DN về việc này đâu.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Anhchuot nói:
Ối giời ơi, bạn Tú Anh ơi, thủ tục mà đơn giản thế thì sướng cho dân phần mềm quá.

Theo mình: Các DN tự xác định điều kiện được ưu đãi, mục nào, chương nào, điều nào trong văn bản luật lệ nào? Rồi làm một công văn gửi theo đường bưu điện lên chi cục/cục thuế quản lý, trong đó kèm theo văn bản nói về ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm (bôi xanh bôi đỏ vào).

Chỉ khi nào cơ quan thuế có công văn trả lời lại (chấp nhận or ko: theo thủ tục nào đó của họ) lúc đó chúng ta mới có căn cứ để thực hiện miễn giảm thuế.

Còn ko thì đừng có làm ước tính ước tiếc (miễn giảm) gì cho mệt công lên sửa chữa lại.
Đừng thất vọng thế bạn Anhchuot con đường mà bạn chưa đi thì làm sao đến đích được cứ khắc đi khắc đến.
Thực ra họ sẽ ko gửi văn bản trả lời là chấp nhận miễn thuế cho bạn ngay đâu. Mà chỉ khi nào duyệt quyết toán thì sau khi kiểm tra và căn cứ vào các văn bản xin miễn mà bạn đã gửi đầu năm họ sẽ quyết định miễn hay ko miễn cho bạn. Bởi vì miễn thuế chứ có miễn kiểm tra đâu. Nếu trong quá trình kiểm tra mà phát hiện ra bạn có những sai sót nghiêm trọng họ sẽ ko cho bạn được miễn đâu. Đừng tưởng bở.
Còn công văn ko nhất thiết phải gửi bưu điện làm 2 bản hoặc thêm một sổ gửi công văn rồi lên cơ quan thuế đưa ở văn thư bảo họ ký nhận lại là xong khi nào duyệt quyết toán năm thì đưa cùng với sổ sách chứng từ.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Virgin cũng mới đăng ký thuế cho một Công ty Phần mềm. Đúng là việc áp dụng việc miễn giảm thuế cho DN phần mềm thì mỗi chi cục thuế áp dụng một cách.
Mình có hỏi các bạn làm ở Q.BT, Q.GV: cán bộ quản lý thuế chấp nhận tờ khai thuế thu nhập Dn đầu năm là miễn thuế và không có ý kiến gì. Nhưng DN mình khai thuế lại không nằm trong 2 quận trên. Virgin đã lập tờ khia thuế với thúê suất 28% đồng thời làm 1 công văn xin được miễn thuế TNDN (lại là phải xin_ cho). Đợi đến cuối năm quyết toán rồi lại tín tiếp.

..hic.. đợi như thế này thì chắc DN đã giải thể mất rồi

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
1. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10% trong 15 năm, kể từ khi doanh nghiệp phần mềm mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh."
"2. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo."
Theo mình hiểu thì điểm 1 và 2 rất rõ ràng đấy chứ....có nghĩa là trong 4 năm đầu không phải đóng thuế,9 năm sau được hưởng thuế suất là 10% và chỉ nộp 50% trên tổng số thuế TNDN chịu thuế suất 10%,2 năm sau thì thuế TNDN 10% và phải nộp hết,các năm còn lại tính thuế suất thuế TNDN là 28%

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA