Góp vốn liên doanh

• Thread starter deepblue
  • Ngày gửi
deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Công ty em vừa có mua mấy cái ô tô mới để góp vốn liên doanh số tiền 500.000.000, và được hội đồng định giá cao hơn (550.000.000)bác nào hướng dẫn cho em các hạch toán nghiệp vụ này theo chuẩn mực mới với. Em đọc nhưng mà chẳng biết hạch toán thể nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanophi

Guest
khi được đánh giá là cao hơn so với giá thực tế mình có trước khi mang đi thì có nghĩa là công ty mình được lợi đấy. sẽ hạch toán như sau:
em không nói là nguyên giá của ô tô đó trước khi đem góp vốn là bao nhiêu nên chị không thể định khoản chi tiết được, chị chỉ có thể cho em một cách hạch toán chung nhất để em sử dụng:
- ghi giảm tài sản của mình đang có:
Nợ TK 222 số tiền đánh giá của hội đồng
Nợ TK 214 số tiền khấu hao
Có Tk 412 chênh lệch đánh giá lại tài sản ( phần có lợi cho công ty)
Có TK 211 nguyền giá TSCĐ
412 = 222- 211-214
nếu mà đánh giá của hội đồng nhỏ hơn giá trị còn lại (=NG-giá trị khấu hao) thì sẽ ghi Nợ 412

H

hathu

Trung cấp
30/9/04
74
1
0
43
Ha Noi
To deepblue! Để hạch toán theo chuẩn mực thì bạn phải đọc Thông tư hướng dẫn chứ. Hiện nay mới có hai thông tư 89 và 105 để hướng dẫn cho 10 chuẩn mực đợt 1 và đợt 2. Những cái gì chưa có thì xem 1141 và 167 là được.

H

hathu

Trung cấp
30/9/04
74
1
0
43
Ha Noi
Thế ah, thế thì tớ search trong trang của Bộ tài chính vậy, cảm ơn hóng hớt nhé, (liệu nó thay đổi ntn nhỉ?)
Tớ vừa vào trang của Bộ Tài chính nhưng không cho được, hóng hớt gửi cho tớ 1 bản được không? Thanks. ah, dc là: hc8100@yahoo.com

Sửa lần cuối:
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Ơ bác Hóng Hớt ơi, em xem lại trên mof ấy, vẫn không thấy cái thông tư 106 nào hướng dẫn chuẩn mực cả, chỉ thấy 1 cái 106: hướng dẫn việc sử dụng kinh phí bảo đãm trật tự an toàn giao thông... Vậy.... bác làm ơn gửi giùm em 1 cái thông tư 106 vào cothant1981@yahoo.com nhé. Cảm ơn bác trước.

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Mình cũng chẳng thấy đâu cả. mail cho mình 1 bản nhé!
Thanks
manhto@yahoo.com

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Không biết bac Hong hot lấy cái 106 ở đâu ra nhỉ, em check thì đấy là quy định về sinh đẻ có kế hoạch. Choáng quá

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
To Hoanophi: Hạch toán như bạn là quy định hạch toán hiện hành, nó không còn phù hợp với chuẩn mực Góp vốn liên doanh nữa. Bạn check lại nhé

H

hong hot

Cao cấp
Just for relax.

Xin phép trích nguyên văn thư của Hà Thu gửi cho Hóng hớt.

To hong hot, co the la to hoi kho tinh nhung to cau mat roi. Neu cau co thi gui cho to cai thong tu do, neu khong co thi thoi, neu cai thong tu do co that thi kieu gi to cung tim ra. Cung co the la cau dua, ko sao ca. Lan sau mong cau nghiem tuc hon.

Hề hề, hà thu không phải là có thể khó tính mà rất khó tính. Bạn thấy cái TT 106 của tớ thế nào? relax đi.

P

Phuoc

Guest
thư viện đề tài tốt nghiệp

Em nhớ cách đây mấy tháng, webketoan có thư viện đề tài tốt nghiệp nhưng giờ sao không thấy nữa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA