Giá trị giao dịch thông thường trên thị trường căn cứ vào đâu?

  • Thread starter Đoàn Minh Trung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Theo Điều 37 của Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11
e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;.

To: Tú Anh

- Được hiểu câu e trên là: DN ko được bán hàng thấp hơn hoặc mua hàng cao hơn giá thị trường hay ko

- giá trị giao dịch thông thường trên thị trường, được căn cứ vào cơ sở nào. Có tài liệu, văn bản nào làm chuẩn cho các DN thực hiện (giả sử như qui định tại thời điểm về giá trị giao dịch chi tiết các loại HH .... trên thị trường) hay ko ?
 
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,518
2
0
48
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
To: Tú Anh

- Được hiểu câu e trên là: DN ko được bán hàng thấp hơn hoặc mua hàng cao hơn giá thị trường hay ko

- giá trị giao dịch thông thường trên thị trường, được căn cứ vào cơ sở nào. Có tài liệu, văn bản nào làm chuẩn cho các DN thực hiện (giả sử như qui định tại thời điểm về giá trị giao dịch chi tiết các loại HH .... trên thị trường) hay ko ?

Hồi trước ở Nghị định 100/2004/NĐ-CP có quy định về giá không thể thấp hơn 20% so với giá trung bình trên thị trường, nhưng bi giờ Nghị định 98/2007/NĐ-CP lại không thấy nêu vấn đề này. Chắc phải nhờ S.Mod tra cứu giùm rùi.
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Giá thị trường

Hồi trước ở Nghị định 100/2004/NĐ-CP có quy định về giá không thể thấp hơn 20% so với giá trung bình trên thị trường, nhưng bi giờ Nghị định 98/2007/NĐ-CP lại không thấy nêu vấn đề này. Chắc phải nhờ S.Mod tra cứu giùm rùi.

To: Tiger

- Nếu có qui chuẩn về giá thị trường cho các DN tuân thủ, thì có chỏi "về quyền tự chủ của DN" trong hoạt động SXKD của mình theo luật DN hay ko ?
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Được hiểu câu e trên là: DN ko được bán hàng thấp hơn hoặc mua hàng cao hơn giá thị trường hay ko
Trước đây trong Nghị định 100/2004/NĐ-CP thì quy định rất rõ về việc DN bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ lập hoá đơn ghi giá trị thấp hơn (từ 20% trở lên) so với giá bán trung bình của hàng hóa, dịch vụ cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng và được chấp nhận ghi giá trị thấp hơn (từ 20% trở lên) trong một số trường hợp cụ thể. Nhưng khi Nghị định 98/2007/NĐ-CP thay thế cho Nghị định 100/NĐ-CP thì không có quy định cụ thể cho vấn đề này.

- giá trị giao dịch thông thường trên thị trường, được căn cứ vào cơ sở nào. Có tài liệu, văn bản nào làm chuẩn cho các DN thực hiện (giả sử như qui định tại thời điểm về giá trị giao dịch chi tiết các loại HH .... trên thị trường) hay ko ?
Giá trị giao dịch thông thường trên thị trường địa phương nơi bán hàng mới là chính xác, còn thị trường nói chung thì rộng lắm! Em không ở cơ quan nhà nước nên không rõ cơ quan nào sẽ thu thập giá của các loại mặt hàng trên thị trường hàng ngày để làm căn cứ mà phạt doanh nghiệp.

Nói chung, quy định như vậy nhưng xác định thì khá mơ hồ.
 
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
48
VN
To: Tú Anh

- giá trị giao dịch thông thường trên thị trường, được căn cứ vào cơ sở nào. Có tài liệu, văn bản nào làm chuẩn cho các DN thực hiện (giả sử như qui định tại thời điểm về giá trị giao dịch chi tiết các loại HH .... trên thị trường) hay ko ?

Các bạn có thể gửi báo giá đến Trung tâm thẩm định giá Bộ Tài chính hoặc một số đơn vị có chức năng này để thẩm định. Lệ phí thấp thôi bạn ạ.
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Các bạn có thể gửi báo giá đến Trung tâm thẩm định giá Bộ Tài chính hoặc một số đơn vị có chức năng này để thẩm định. Lệ phí thấp thôi bạn ạ.

Thế mỗi lần DN muốn mua-bán hàng hay ký kết HĐ mua- bán HH lại phải làm CV xin thẩm định giá trên thị trường tại thời điểm ở địa phương à, sao nhiêu khê thế
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trung tâm thẩm định giá cũng là một đơn vị kinh doanh mà thôi. Nhiều DN thẩm định giá thì sẽ đưa ra các sự đánh giá khác nhau về một món đồ (mang tính chủ quan trên cơ sở có căn cứ nhưng giá đưa ra chắc không thể khác xa nhau quá). DN thẩm định giá không phải là đơn vị có chức năng đưa ra giá đối với từng mặt hàng cụ thể hàng ngày để cơ quan thuế có thể căn cứ vào đó mà phạt DN.

Các bạn có thể gửi báo giá đến Trung tâm thẩm định giá Bộ Tài chính hoặc một số đơn vị có chức năng này để thẩm định. Lệ phí thấp thôi bạn ạ.
 
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Theo mình, vấn đề giá cả vẫn là 1 vấn đề phức tạp và khó quản lý nhất. đây là vấn đề mà Quản lý thị trường của nước ta chưa làm được. rất khó có thể đưa ra 1 giá cả chung cho 1 loại mặt hàng nào đó???
bạn nghĩ thử xem, bạn mua 1 cái bút ở HN là 2.000đ nhưng tớ mua ở Lạng sơn chỉ có 1.000đ chẳng hạn....
tớ sợ nhất cái khoản Luật..bắt buộc phải mua bảo hiểm của những người đi xe gắn máy..lại còn Cái gì gì từ nhà ra chợ cũng phải đội mũ bảo hiểm..nhất là các quý bà, quý cô vừa đi làm tóc về mất mấy trăm nghìn (rẻ cũng phải giá như vậy)..mà ...chồng sai ra chợ mua đồ nhắm thì...
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Lại nói về quản lý giá

Đối với đơn vị sử dụng vốn từ NSNN theo qui định từng địa phương phải lập tờ trình lên cơ quan Tài Chính (Phòng giá) , tờ trình giá được duyệt thì đơn vị mới được thực hiện giao dịch (mua vào cho dự án), & đó cũng là cơ sở để đơn vị quyết toán tình hình sử dụng vốn từ NSNN.

Nhưng đối với DN doanh nhân mà vẫn áp dụng cơ chế giá thì thật tình tớ thấy có gì đó chưa ổn, thật là nhiêu khê, làm DN mất đi thời cơ KD mà đó chính là nhân tố thành công của DN.

Cho dù còn có DN bán hàng thấp hơn giá vốn (hóa đơn khống),hoặc mua vào với giá trên trời để hoàn thuế (DN ma) nhưng Qlý bằng cách áp giá thì thật ko hay.

Câu e, điều 37, luật Qlý Thuế số 78 theo tớ vẫn còn phải suy ngẫm
 
H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung
Đối với đơn vị sử dụng vốn từ NSNN theo qui định từng địa phương phải lập tờ trình lên cơ quan Tài Chính (Phòng giá) , tờ trình giá được duyệt thì đơn vị mới được thực hiện giao dịch (mua vào cho dự án), & đó cũng là cơ sở để đơn vị quyết toán tình hình sử dụng vốn từ NSNN.

Nhưng đối với DN doanh nhân mà vẫn áp dụng cơ chế giá thì thật tình tớ thấy có gì đó chưa ổn, thật là nhiêu khê, làm DN mất đi thời cơ KD mà đó chính là nhân tố thành công của DN.

Cho dù còn có DN bán hàng thấp hơn giá vốn (hóa đơn khống),hoặc mua vào với giá trên trời để hoàn thuế (DN ma) nhưng Qlý bằng cách áp giá thì thật ko hay.

Câu e, điều 37, luật Qlý Thuế số 78 theo tớ vẫn còn phải suy ngẫm

em làm bên công ty chuyên bán vật liệu xây dựng, hàng tháng liên sở tài chính vật giá các tỉnh thành phố sẽ phát hành cái gọi là "Thông báo giá VLXD trong tỉnh .... / tháng ... năm ...", tuy nhiên, giá trong cái thông báo này đôi khi cao hơn giá bán của em khá nhiều do bên em có bán giá ưu đãi cho 1 số thầu xây dựng để giữ mối (có khi thấp hơn giá vốn). Vậy khi thuế xuống quyết toán bên em họ có căn cứ vào thông báo nào để quyết định xử phạt bên em theo Câu e, điều 37, luật Qlý Thuế số 78 không?
 
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,084
11
38
52
Rừng Tây Nguyên
Câu e, điều 37, luật Qlý Thuế số 78 theo tớ vẫn còn phải suy ngẫm
Có gì mà phải suy ngẩm chứ? Trao cái quyền ấn định thuế cho cơ quan thuế khi doanh nghiệp mua bán và trao đổi hàng hóa, dịch vụ không phù hợp với giá cả thị trường tại thời điểm.
căn cứ vào thông báo nào để quyết định xử phạt bên em theo Câu e, điều 37, luật Qlý Thuế số 78 không?
Cái này là có cách của cơ quan thuế khi đầy đủ căn cứ pháp lý chứng minh bạn mua bán vào trao đổi hàng hóa không phù hợp với giá cả thị trường,bạn cứ thứ 1 lần khi quyết toán thuế sẽ biết ấy mà.
Các bạn có thể gửi báo giá đến Trung tâm thẩm định giá Bộ Tài chính hoặc một số đơn vị có chức năng này để thẩm định. Lệ phí thấp thôi bạn ạ.
Cái này chỉ thường áp dụng cho các nhà xây dựng xây dựng các công trình từ nguồn NSNN, chưa đủ căn cứ để so sánh và làm căn cứ ở trường hợp này,bạn nên nhớ giá thị trường chứ không phải giá qui định.
Tớ ví dụ nhé: Mua bán xăng dầu chẳn hạn, khi bán tại thời điểm này bạn không thể ghi giá 10.000 đồng/lít, thế bạn có chấp nhận giá đó không phù hợp với giá cả thị trường không? hay bảo tôi thích bán giá đấy.Mỗi loại hàng hóa sẽ có cách xác định căn cứ để ấn định, bạn cứ yên tâm đi, người ta đã ban hành luật thì tất nhiên sẽ có cách thi hành.
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Có gì mà phải suy ngẩm chứ? Trao cái quyền ấn định thuế cho cơ quan thuế khi doanh nghiệp mua bán và trao đổi hàng hóa, dịch vụ không phù hợp với giá cả thị trường tại thời điểm.
.

Chính cái câu này mới khổ DN đấy anh ui, còn quyền lực của các bác Thuế nhà ta theo câu này thì là vô hạn rùi
 
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,084
11
38
52
Rừng Tây Nguyên
Chính cái câu này mới khổ DN đấy anh ui, còn quyền lực của các bác Thuế nhà ta theo câu này thì là vô hạn rùi
Có gì đâu mà phải khổ chứ? vì sao thuế không khổ mà doanh nghiệp phải khổ?Pháp luật qui định bởi thực tế có xãy ra,nếu doanh nghiệp đều tốt thì pháp luật không qui định câu này.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Webketoan PRO

Xem nhiều