Miễn thuế TNDN phần mềm

• Thread starter TRẦN THANH HUYỀN
  • Ngày gửi
T

TRẦN THANH HUYỀN

Guest
Chào tất cả mọi người!
Chúc các bạn một ngày vui vẻ, hạnh phúc một ngày làm việc tự tin hơn.
Mình đang thắc mắc là: cty của mình thuộc diện được miễn giảm thuế TNDN trong vòng 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế ( cty mình sx về phần mềm công nghệ tin học mà ). Có phải làm hồ sơ hay công văn gửi lên Chi cục Thuế đang quản lý mình không nhỉ. Cty mình mới thành lập gần được 1 năm, nếu phải làm thủ tục trên liệu mình có bị phạt gì không?
Trường hợp mình không biết hay cứ nghĩ rằng đã có giấy ĐKKD chứng nhận là cty kinh doanh về PM, liệu cuối năm khi quyết toán thuế TNDN phần Mềm mình có được miễn thuế TNDN đó không hay lại phải nộp thuế 28% như PC.
Hiện tại mình dang hạch toán tách riêng PM & PC cho doanh thu.
Xin mọi các bạn góp ý kiến cho mình với.
Thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhtinh145

Guest
Bạn nào biết trả lời đi, mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. Mình thuộc dạng được được miễn thuế ( có giấy Chứng nhận ưu đãi đầu tư ) thì có phải nộp giấy tờ gì cho CCT đầu năm tài chính không ???

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Kinh nghiem xuong mau!
Ban phai lam cong van goi Cuc thue xin duoc chung nhan uu dai mien thue TNDN cua Cuc Thue-khi quyet toan cuc thue dua vao cong van nay.
Ho so gom:
*Quyet dinh thanh lap DN
*Giay chung nhan dang ky kinh doanh
*Giay chung nhan dang ky thue
*Giay chung nhan uu dai dau tu
*Cong van goi cuc thue xin duoc mien giam thue .

Sửa lần cuối:
V

VU LONG

Guest
Nguyen Hai Yen trả lời tương đối chính xác nhưng chỉ đúng đối với các DN không phải DN có vốn đầu tư nước ngoài thôi.

T

TRẦN THANH HUYỀN

Guest
cam on ban Hai Yen ? minh co len chi Cuc thue noi dang quan ly cty minh hoi la co phai nop cong van xin mien giam thue TNDN phan mem thi chi ay lai noi khg can? minh rat ban khoan khong biet nhu the nao nua? Neu nhu ban noi thi minh phai gui cong van truc tiep len Cuc Thue phai khong? THu tuc co phuc tap lam khong ban, xin noi ro cu the ho minh voi? Hien tai minh chua lam gi ca ( nghia la chua gui cong van di dau? ) ma cuoi nam lai sap den roi. Mong moi nguoi cho minh loi khuyen>
Thank

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Cty minh la DNNN len CP duoc uu dai ve thue TNDN theo luat Thue TNDN co Quyet dinh cua Thu Tuong Chinh Phu han hoi nhung khi quyet toan thue nam dau, Thue hoi: Quyet dinh mien giam thue TNDN cua Cuc thue dau? va minh da phai lam nhu da chia se voi ban -Cty minh da duoc uu dai thue 04 nam nay -va khi kiem tra quyet toan thue hang nam, deu phai su cung Cong van mien giam thue TNDN cua Cuc Thue kem theo Quyet dinh cua Thu Tuong Chinh Phu-Tham chi khi tham gia Thi Truong Chung Khoan -"No" cung co trong Ho So.

C

cam

Guest
13/9/04
1
0
0
46
HCM
TRẦN THANH HUYỀN nói:
Chào tất cả mọi người!
Chúc các bạn một ngày vui vẻ, hạnh phúc một ngày làm việc tự tin hơn.
Mình đang thắc mắc là: cty của mình thuộc diện được miễn giảm thuế TNDN trong vòng 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế ( cty mình sx về phần mềm công nghệ tin học mà ). Có phải làm hồ sơ hay công văn gửi lên Chi cục Thuế đang quản lý mình không nhỉ. Cty mình mới thành lập gần được 1 năm, nếu phải làm thủ tục trên liệu mình có bị phạt gì không?
Trường hợp mình không biết hay cứ nghĩ rằng đã có giấy ĐKKD chứng nhận là cty kinh doanh về PM, liệu cuối năm khi quyết toán thuế TNDN phần Mềm mình có được miễn thuế TNDN đó không hay lại phải nộp thuế 28% như PC.
Hiện tại mình dang hạch toán tách riêng PM & PC cho doanh thu.
Xin mọi các bạn góp ý kiến cho mình với.
Thank!

Mình cũng nghe nói là Cty sx phần mềm thì được miễn giảm thuế TNDN (cty của mình cũng sx phần mềm), nhưng tìm hoài các thông tư hay nghị định về điều này mà không thấy. Nếu có , Bạn vui lòng gửi cho mình nhe' (link hay file gì cũng được). Cảm ơn bạn lắm lắm.
Email: ltmongcam@yahoo.com

Sửa lần cuối:
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To Nguyen Hai Yen :
Cho mình hỏi "Giấy chứng nhận ưu đải đầu tư " mà bạn nói có phải là do Sở KH đầu tư cấp không? Vậy sau khi có Giấy Chứng nhận DKKD mình phải lên Sở KH ĐT để xin Giấy CN ưu đải đầu tư về sx phần mềm hả bạn ?
Còn đối với DN có vốn DTNN thì mình thấy trong Giấy phép DT đã có ghi sẳn được ưu đãi 4 năm miễn thuế TNDN rồi. Như vậy thì có phải làm công văn lên Cục thuế xin được hưởng ưu đãi miễn giảm không? Hiện tại công ty mình được thành lập gần 2 năm rồi, mà không thấy Kế toán trưởng làm công văn này ? Hiện giờ thì cty mình chưa quyết toán với bên thuế, do dó mong bạn chia sẽ chút kinh nghiệm . Thanks.

M

matbuon

Guest
ve cty TNHH thi ko can cong van xin mien giam thue, duoc coi nhu do la viec duong nhien, khi nao sau 2 nam duoc quyet toan can bo thue se tu dong tru di phan thue TNDN duoc mien giam? va so thue da nop duoc hoan lai (khau tru nam sau)??

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
Các bạn ơi cho mình tham gia thảo luận 1 tí với.
Cty mình cũng là cty kinh doanh phần mềm và PC, vậy bạn nào nắm rõ về vấn đề này có thể chỉ giúp mình cách làm để mình làm với.
Vì theo như mình biết thì cần phải hạch tóan riêng 2 chi phí nữa đấy các bạn ơi.
Hãy giúp mình hiểu rõ vấn đề này hơn đi các bạn.
Thanks

C

Chiên da xốp

Cao cấp
-Về việc miễn thuế TNDN cho "doanh nghiệp phần mềm" ( ở đây xin nhấn mạnh là doanh nghiệp chỉ sản xuất và dịch vụ ngành phần mềm, không có kinh doanh ngành nào khác ) : không phải "xin" giấy ưu đãi miễn thuế, đương nhiên được hưởng ưu đãi. Nhưng cần 1 thủ tục rất đơn giản : khi đăng ký mã số thuế, cần kèm theo 1 công văn "thông báo" cho cơ quan thuế rằng doanh nghiệp thuộc diện ưu đãi, nếu cơ quan thuế có ý kiến khác thì sẽ trả lời bằng văn bản cho doanh nghiệp trong vòng 15 ngày.

-Nếu doanh nghiệp có kinh doanh ngành khác, còn phải đăng ký cách hạch toán : hạch toán riêng ngành phần mềm, hoặc hạch toán chia theo tỉ lệ doanh số ; và phải được cơ quan thuế chấp nhận bằng văn bản.

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
lam on noi ro hon 1 ti duoc khong Bac Chien Da Xop

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
co ai da tung lam ho so uu dai Thue TNDN lam on gui cho minh 1 bo mau duoc ko?
cho minh form mau cua cong van gui cuc thue xin duoc mien giam thue.
minh dnag cam lam lam, giup voi nhe

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Bạn nào biết thuế TNDN của phần mềm bao nhiêu ko vậy? Chỉ giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA