Kê khai hóa đơn đầu vào khi hóa đơn bán ra không chịu thuế GTGT

• Thread starter xuandungpy
  • Ngày gửi
X

xuandungpy

Guest
19/5/07
7
0
1
Phu Yen
Các, anh chị cho em hỏi:
-Nếu em làm bên Cty sản xuất phần mềm:Sản phẩm bán ra ko chịu thuế GTGT, ( khi xuất hóa đơn GTGT là chỗ thuế suất gạch ngang). Nhưng chi phí đầu vào( CP điện tiếp khách, điện thoại) thì nhận hóa đơn GTGT có chịu thuế. Vậy khi kê khai em nên kê theo mục (1) hay (2) trong bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào cho đúng.
- Mấy lần trước khi kê khai bán ra thì chỗ hàng hóa bán ra ko chịu thuế GTGT, nhưng bảng kê đâu vào là các chi phí em vần kê khai thuế để được khấu trừ. Nhưng em nghe nói nếu hàng hóa bán ra mà ko chịu thuế GTGT thì ko được kê khấu khấu trừ thuế đối với thuế đầu vào, , và nếu thế thì các hóa đơn GTGT đầu vào em phải làm bảng kê sao. anh chị giải thích dùm em. Em cảm ơn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Nếu bên bạn chỉ có duy nhất sản phẩm phần mềm và sản phẩm này khong chịu thuế GTGT thì bạn không được khấu trừ đầu vào. Toàn bộ thuế GTGT đầu vào bạn hạch toán vào chi phí.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cty bạn sx phần mềm bán trong nước thì ko có thuế VAT đầu ra. Thuế VAT đầu vào sẽ không được khấu trừ. Trường hợp nếu cty bạn bán ra nước ngoài thì thuế VAT đầu ra = 0% và được khấu trừ / hoàn thuế VAT đầu vào
trường hộ hóa đơn đầu vào của cty bạn sẽ kê vào mục 2. hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sx kd hàng hóa không chịu thuế VAT.
Trên tờ khai phần "Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này" của bạn sẽ = 0

S

sun_rang2884

Guest
23/11/06
18
0
0
39
Hà Nội
Công ty em cũng là công ty sản xuất phần mềm nhưng sản phẩm bao gồm cả không chịu thuế(thiết kế website) và chịu thuế (bán hosting hoặc tên miền...) thì fần kê khai thuế đầu vào em có được khấu trừ ở sản phẩm chịu thuế ko ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động kinh doanh có chịu thuế GTGT. Đối với những hóa đơn sử dụng chung cho cả hai loại hình hoạt động (chịu thuế và không chịu thuế) thì bạn phải sử dụng thêm "Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ" để xác định số thuế GTGT được khấu trừ.

Công ty em cũng là công ty sản xuất phần mềm nhưng sản phẩm bao gồm cả không chịu thuế(thiết kế website) và chịu thuế (bán hosting hoặc tên miền...) thì fần kê khai thuế đầu vào em có được khấu trừ ở sản phẩm chịu thuế ko ạ?

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Bạn sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động kinh doanh có chịu thuế GTGT. Đối với những hóa đơn sử dụng chung cho cả hai loại hình hoạt động (chịu thuế và không chịu thuế) thì bạn phải sử dụng thêm "Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ" để xác định số thuế GTGT được khấu trừ.

Và cả doanh thu chịu thuế và không chịu thuế TNDN nữa
--------------------
www.ketoanthue.vn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Và cả doanh thu chịu thuế và không chịu thuế TNDN nữa
Cũng đã định xóa cái bài này đi rồi vì tối nghĩa quá nhưng lại sợ mắc vào vòng kiện cáo. Vậy tóm lại: Ý bạn là thế nào? Muốn nói điều gì?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Cũng đã định xóa cái bài này đi rồi vì tối nghĩa quá nhưng lại sợ mắc vào vòng kiện cáo. Vậy tóm lại: Ý bạn là thế nào? Muốn nói điều gì?

Để Gã sẹo giải nghĩa một tý nhé xem có đúng không?
Công ty bạn ý có bán mặt hàng không chịu thuế GTGT và mặt hàng có thuế GTGT, mặt khác mặt hàng đó lại có mặt hàng được miễn thuế TNDN, có mặt hàng không được miễn thuế TNDN, chính vì thế nên mới hỏi.
Phù, chóng cả mặt, mời Mod chỉ dẫn cho bạn đó hộ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để Gã sẹo giải nghĩa một tý nhé xem có đúng không?
Đây là câu trả lời dành cho Gã Sẹo đó nhé vì chắc gì đã là ý của người ta? Toàn lo lắng chuyện không đâu.

Công ty bạn ý có bán mặt hàng không chịu thuế GTGT và mặt hàng có thuế GTGT, mặt khác mặt hàng đó lại có mặt hàng được miễn thuế TNDN, có mặt hàng không được miễn thuế TNDN, chính vì thế nên mới hỏi.
Phù, chóng cả mặt, mời Mod chỉ dẫn cho bạn đó hộ
Tớ xin nói với cậu 2 ý thôi.
- Thuế GTGT là thuế GTGT, thuế TNDN là thuế TNDN. Hai loại thuế đánh trên hai đối tượng khác nhau nên không thể có cùng một câu trả lời dành cho hai loại thuế như cậu mong muốn giải đáp được.
- Người ta không nói mặt hàng được miễn thuế TNDN vì như vậy thì hẹp quá! Nói rộng hơn thì DN sẽ được ưu đãi (miễn, giảm) về thuế TNDN đối với một số lĩnh vực hoạt động hoặc trên một số địa bàn hoạt động.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA