Bán hàng cho khách lẻ không viết hóa đơn có sai không?

• Thread starter thaonguyenhihi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thaonguyenhihi

Guest
Mọi người ơi mình mệt mỏi quá trời luôn:
- Cty mình lâu lâu bán hàng lẻ cho KH ko lấy HĐ (giá trị khoảng 3 -5 triệu ),cty mình cũng ko ghi HĐ mà chỉ ghi phiếu thu thôi,nên ko khai thuế với các trường hợp này.Được các bạn giải đáp mình biết vậy là sai luật nhưng Cty mình nói :""ko sao, miễn sao trên tồn kho hàng đó vẫn còn và khi ktra có hàng thay thế là được, nhiều cty vẫn như vậy mà...".Vậy theo các bạn mình giải quyết thế nào?
- Trả lời giúp mình nhé!Nghe người Kế toán làm chung cty nói như vậy mình thấy bản thân còn "nai tơ " quá chăng vì mới ra nghề mà!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
- Cty mình lâu lâu bán hàng lẻ cho KH ko lấy HĐ (giá trị khoảng 3 -5 triệu ),cty mình cũng ko ghi HĐ mà chỉ ghi phiếu thu thôi,nên ko khai thuế với các trường hợp này.Được các bạn giải đáp mình biết vậy là sai luật nhưng Cty mình nói :""ko sao, miễn sao trên tồn kho hàng đó vẫn còn và khi ktra có hàng thay thế là được, nhiều cty vẫn như vậy mà...".Vậy theo các bạn mình giải quyết thế nào?
- Trả lời giúp mình nhé!Nghe người Kế toán làm chung cty nói như vậy mình thấy bản thân còn "nai tơ " quá chăng vì mới ra nghề mà!!

Tốt nhất là vẫn phải xuất hóa đơn, nhưng có thể xuất giá thấp một chút.
Nếu sếp cương quyết không xuất hóa đơn mà để mượn hàng bù vào khi có kiểm tra thì nguy to.
Đicon đường này trước sau cũng chết.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nếu làm phiếu thu mà không xuất hóa đơn thì phiếu thu đó cũng không hạch toán luôn theo như kế toán cty bạn nói.
bạn tìm hiểu xem hàng đó có đầu vào không? nếu không có đầu vào thì xuất hóa đơn ra thì kể như "lạy ông tui ở bụi này" rồi
Nếu trường hợp này cứ xảy ra hoài thì đến 1 lúc nào đó có đủ hàng để mà đưa vào khi bị kiểm tra không nhỉ. Nếu phát hiện ra thì mệt mỏi nhiều đấy.
Bạn nên nói rõ vấn đề này cho ban giám đốc không thì có việc gì thì bạn bị rắc rối đó.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM

+ Chữa Cháy: Lần sau nhập hàng nếu được thì khỏi lấy hoá đơn đầu vào tương đương với số hàng đã bán ra ko hoá đơn là ok :bigok: ko biết sếp bạn đồng ý ko -hay là vẫn muốn lấy Hđơn để khấu trừ VATđv?
+Thật ra mấy ông đóng thuế khoán có bao giờ muốn lấy hoá đơn đầu vào đâu :wall:.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Cám ơn mọi người đã chia sẻ!!Cứ vậy hoài ko biết mình có bị tù ko nữa, hic hic!!Những HH đó có đầu vào hết.

Tù tội gì chứ, cùng lắm là bị phạt thôi -nếu chỉ có vậy mà tù thì chắc anh em WKT đi theo bạn hết. Kế toán hoàn toàn có thể xử lý trường hợp này một cách hợp lý -còn rất nhiều cách, VD: Kiểm kho ->thiếu ->biên bản -> đưa vào thiếu chờ xử lý hay quăng thẳng vào 632 và loại ra khi tính thuế TNDN là ok(cách này khá có lợi):bigok:.

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Cám ơn mọi người đã chia sẻ!!Cứ vậy hoài ko biết mình có bị tù ko nữa, hic hic!!Những HH đó có đầu vào hết.

Tốt nhất là phải có đầu ra. Mấy cái mánh thế hàng trong kho Thuế biết quá ròi. Có đầu vào mà không ra thì coi như ngườì bị bệnh rồi. Mà bị bác sĩ Thuế vào khám thì chắc ...toi. Bạn nên giải thích với lãnh đạo. Kiểu đó không bền đâu. Sếp bao giờ cũng tham, lại có khi không hiểu cái khó của kế toán nữa :wall:
------------------
www.ketoanthue.vn

T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
cho em hoi thế mình báo cáo với thuế tình trạng thật của công ty hay tất cả các DN báo cáo lên đều là con số ảo nếu trốn thuế quá nhiều thì mình có lên góp ý với sếp không hay là sau này mình lại là người chịu hậu quả ấy và nếu là báo cáo số ảo thì báo cáo như thế nào, căn cứ và lên lập nó như thế nào để khó bị phát hiện nhất a, làm ơn chỉ gùm em em hông hiểu gì hếto

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
cho em hoi thế mình báo cáo với thuế tình trạng thật của công ty hay tất cả các DN báo cáo lên đều là con số ảo nếu trốn thuế quá nhiều thì mình có lên góp ý với sếp không hay là sau này mình lại là người chịu hậu quả ấy và nếu là báo cáo số ảo thì báo cáo như thế nào, căn cứ và lên lập nó như thế nào để khó bị phát hiện nhất a, làm ơn chỉ gùm em em hông hiểu gì hếto

Trời. Câu hỏi nghe dễ thương nhất trong ngày.
Bạn nên hiểu là kế toán giỏi là người báo cáo sổ sách một cách trong sạch và lành mạnh nhất. Cái khó của người làm kế toán là làm sao cho đúng và không vi phạm pháp luật. Còn làm sai thì dễ ấy mà.
Khi bạn có nhiều kinh nghiệm thì bạn sẽ thấy chuyện "lách luật" chỉ là chuyện nhỏ. Chỉ sợ lúc đó bạn lại không muốn làm như thế nữa thôi.
Chúc thành công

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA