Kê khai thuế GTGT của tài sản phục vụ hoạt động không chịu thuế

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Nhờ anh chị và các bạn chỉ giúp.
Với TSCĐ phục vụ cho hoạt động không chịu thuế thì khi lên bảng kê hàng tháng mình kê khai như thế nào??
1/ Cộng phần thuế GTGT vào cột doanh số mua chưa thuế luôn còn cột thuế GTGT đầu vào thì để trống.
Hay là,
2/ Vẫn ghi như bình thường.
Giờ mới đụng tình huống này nên không biết kê khai như thế nào cả.
Nhờ anh chị và các bạn chĩ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhờ anh chị và các bạn chỉ giúp.
Với TSCĐ phục vụ cho hoạt động không chịu thuế thì khi lên bảng kê hàng tháng mình kê khai như thế nào??
1/ Cộng phần thuế GTGT vào cột doanh số mua chưa thuế luôn còn cột thuế GTGT đầu vào thì để trống.
Hay là,
2/ Vẫn ghi như bình thường.
Giờ mới đụng tình huống này nên không biết kê khai như thế nào cả.
Nhờ anh chị và các bạn chĩ giúp.
Đối với TSCĐ phục vụ cho hoạt động không chịu thuế GTGT thì được nhà nước xét hoàn thuế theo quy định. Bạn hạch toán bình thường.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Úi, sao bác lại dẫn em vào cái thông tư 120 làm gì thế, giờ phải tham chiếu vào cái TT32 chứ.
Và, lại đi chệch hướng câu hỏi của em rồi. Em hỏi cách kê khai đối với thuế GTGT khi TSCĐ dùng cho hoạt động ko chịu thuế thì kê khai bình thường hay là cộng vào giá trước thuế còn phầnthuế để trống trên bảng kê 03/GTGT(em vẫn dùng theo mẫu cũ)

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Úi, sao bác lại dẫn em vào cái thông tư 120 làm gì thế, giờ phải tham chiếu vào cái TT32 chứ.
Và, lại đi chệch hướng câu hỏi của em rồi. Em hỏi cách kê khai đối với thuế GTGT khi TSCĐ dùng cho hoạt động ko chịu thuế thì kê khai bình thường hay là cộng vào giá trước thuế còn phầnthuế để trống trên bảng kê 03/GTGT(em vẫn dùng theo mẫu cũ)

Vậy TSCĐ của bạn thuộc loại nào trong 2 loại mình nêu trên
Nếu thuộc dạng 1 thì bạn kê như bình thường
Nếu thuộc dạng 2 thì bạn ghi Cộng phần thuế GTGT vào cột doanh số mua chưa thuế luôn còn cột thuế GTGT đầu vào thì để trống
ý của mình là thế

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Đơn vị em hoạt động trong lĩnh vực y tế bác ạ. Vậy là cộng vào nguyên giá luôn bác ha. cột thuế đầu vào để trống đúng không bác.
Thanks bác.

mysterman

mysterman

Guest
"Đối với TSCĐ phục vụ cho hoạt động không chịu thuế GTGT thì được nhà nước xét hoàn thuế theo quy định.
Phục vụ cho hoạt động không chịu thuế thì làm sao được hoàn thuế?

Nếu thuộc dạng 1 thì bạn kê như bình thường
Nếu thuộc dạng 2 thì bạn ghi Cộng phần thuế GTGT vào cột doanh số mua chưa thuế luôn còn cột thuế GTGT đầu vào thì để trống"

Việc kê khai thuế trên bảng kê 01 -2/GTGT vẫn thực hiện kê khai theo hoá đơn, có nghĩa là bạn phải kê khai ở phần "2. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế " doanh số mua chưa có thuế (cột 8) và thuế GTGT (cột 10). Khi thực hiện kê khai trên Tờ khai 01/GTGT thì chỉ tiêu [15], [13] và [22] là số bao gồm phần thuế GTGT của TSCĐ nhưng chỉ tiêu số [23] là số thuế được khấu trừ (loại bỏ phần thuế GTGT không được khấu trừ của TSCĐ này).

Hiện nay, các chi cục thuế đều hướng dẫn DN kê khai số thuế GTGT không được khấu trừ cộng dồn vào doanh số mua là SAI.

Ví dụ: Hoá đơn GTGT quá hạn kê khai 3 tháng, các bác đều hướng dẫn kê vào bảng kê 05 (theo TT120) cộng luôn phần thuế GTGT vào doanh số mua. Trong khi Bảng kê 05/GTGT dùng để kê khai Hoá đơn Bán hàng Thông thường. Nhiều bác cứ muốn chỉ tiêu [13], [22], [23] là bằng nhau.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Phục vụ cho hoạt động không chịu thuế thì làm sao được hoàn thuế?
Việc kê khai thuế trên bảng kê 01 -2/GTGT vẫn thực hiện kê khai theo hoá đơn, có nghĩa là bạn phải kê khai ở phần "2. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế " doanh số mua chưa có thuế (cột 8) và thuế GTGT (cột 10). Khi thực hiện kê khai trên Tờ khai 01/GTGT thì chỉ tiêu [15], [13] và [22] là số bao gồm phần thuế GTGT của TSCĐ nhưng chỉ tiêu số [23] là số thuế được khấu trừ (loại bỏ phần thuế GTGT không được khấu trừ của TSCĐ này).

Hiện nay, các chi cục thuế đều hướng dẫn DN kê khai số thuế GTGT không được khấu trừ cộng dồn vào doanh số mua là SAI.

Ví dụ: Hoá đơn GTGT quá hạn kê khai 3 tháng, các bác đều hướng dẫn kê vào bảng kê 05 (theo TT120) cộng luôn phần thuế GTGT vào doanh số mua. Trong khi Bảng kê 05/GTGT dùng để kê khai Hoá đơn Bán hàng Thông thường. Nhiều bác cứ muốn chỉ tiêu [13], [22], [23] là bằng nhau.
Phần thứ nhất: Tư Ròm sửa bài của mình đúng mình hoàn toàn đồng ý
Phần thứ 2:
Quy định về thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ phục vụ cho hoạt động không chịu thuế GTGT. như sau
- Trường hợp cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ dùng vào hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT (hoạt động sự nghiệp, dự án, hoạt động văn hoá...) thì số thuế GTGT đầu vào được tính vào giá trị vật tư, hàng hoá, dịch vụ mua vào.
Vậy khi mình lập bảng kê thì thuế GTGT của hàng hóa DV phục vụ hoạt động chịu thuế GTGT thì mình kê luôn vào nguyên giá của TSCĐ. Mình không biết có công văn nào hướng dẫn ghi như Tư Ròm nói, bạn có thể post CV hướng dẫn đó lên cho mọi người tham khảo được không?

mysterman

mysterman

Guest
- Trường hợp cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ dùng vào hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT (hoạt động sự nghiệp, dự án, hoạt động văn hoá...) thì số thuế GTGT đầu vào được tính vào giá trị vật tư, hàng hoá, dịch vụ mua vào.
Vậy khi mình lập bảng kê thì thuế GTGT của hàng hóa DV phục vụ hoạt động chịu thuế GTGT thì mình kê luôn vào nguyên giá của TSCĐ. Mình không biết có công văn nào hướng dẫn ghi như Tư Ròm nói, bạn có thể post CV hướng dẫn đó lên cho mọi người tham khảo được không?

Việc lập bảng kê thuế GTGT không liên quan gì đến việc xác định nguyên giá TSCĐ (nếu có chỉ là xác định thuế GTGT được khấu trừ), mà Bảng kê dùng để thuyết minh cho Tờ khai thuế GTGT chứ không phải dùng để xác định nguyên giá TSCĐ. Việc kê khai trên bảng kê phải đúng các chỉ tiêu như Doanh số mua, Thuế suất, Thuế GTGT... Bạn có công văn nào hướng dẫn cộng số thuế GTGT không đựơc khấu trừ vào Doanh số mua?

Vậy cho tui hỏi đồng chí trường hợp Hoá đơn HHDV phục vụ cho hoạt động chịu thuế và không chịu thuế thì đồng chí kê trên bảng kê ntn?

Nói tóm lại, việc kê khai trên bảng kê phải theo hoá đơn, còn thuế GTGT có được khấu trừ không thì xác định trên tờ khai

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
mysterman nói:
Việc kê khai thuế trên bảng kê 01 -2/GTGT vẫn thực hiện kê khai theo hoá đơn, có nghĩa là bạn phải kê khai ở phần "2. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế " doanh số mua chưa có thuế (cột 8) và thuế GTGT (cột 10). Khi thực hiện kê khai trên Tờ khai 01/GTGT thì chỉ tiêu [15], [13] và [22] là số bao gồm phần thuế GTGT của TSCĐ nhưng chỉ tiêu số [23] là số thuế được khấu trừ (loại bỏ phần thuế GTGT không được khấu trừ của TSCĐ này).[/SIZE

To Mysterman:
Nhưng nếu còn đang sử dụng mẫu biẻu theo mã vạch thì bảng kê sẽ không có mục
"2.Hàng hóa, dịch vụ dùng riêng cho hoạt động không chịu thuế GTGT"
Thì có ổn không bác. nếu như dùng mẫu biểu theo thông tư 60, thì cách hướng dẫn của bác là hợp lý, em không ý kiến

mysterman

mysterman

Guest
To Mysterman:
Nhưng nếu còn đang sử dụng mẫu biẻu theo mã vạch thì bảng kê sẽ không có mục
"2.Hàng hóa, dịch vụ dùng riêng cho hoạt động không chịu thuế GTGT"
Thì có ổn không bác. nếu như dùng mẫu biểu theo thông tư 60, thì cách hướng dẫn của bác là hợp lý, em không ý kiến

Thì cũng vậy cả thôi. Đồng chí kê khai vào 02/GTGT, nhưng nhớ ghi chú ở cột cuối cùng. Nếu muốn rõ ràng nữa thì lập 1 bảng 02/GTGT riêng.

Nhưng mình cũng cảnh báo bạn trước, 1 số chi cục lại bắt DN kê vào 05/GTGT, theo mình là sai. Nhưng họ có cái quyền bắt DN làm theo ý họ (dù là không đúng). Đối với họ số tổng cộng trên BK 02/GTGT lúc nào cũng phải bằng chỉ tiêu [13] và [23].
Ví dụ: CCT quận 2.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thì cũng vậy cả thôi. Đồng chí kê khai vào 02/GTGT, nhưng nhớ ghi chú ở cột cuối cùng. Nếu muốn rõ ràng nữa thì lập 1 bảng 02/GTGT riêng.

Nhưng mình cũng cảnh báo bạn trước, 1 số chi cục lại bắt DN kê vào 05/GTGT, theo mình là sai. Nhưng họ có cái quyền bắt DN làm theo ý họ (dù là không đúng). Đối với họ số tổng cộng trên BK 02/GTGT lúc nào cũng phải bằng chỉ tiêu [13] và [23].
Ví dụ: CCT quận 2.

Vậy theo Mysterman nghĩ trong dĩa phần mềm P2D có 01, 02, 03, 04, 05 để làm gì đây? Cái gì cũng phải có 2 chiều thì mới nhanh được (bạn hiểu ý mình nói chỗ này không). Hiện tại chúng ta vẫn còn tiếp tục kê khai đến hết kỳ thuế 12/2007. Theo mình nghĩ chúng ta vẫn cứ nên lập bảng 05 hàng tháng để dễ quản lý số hóa đơn thông thường (cho dù có nộp hay không có nộp cho cơ quan thuế), sau này có quyết toán hay xác minh hóa đơn thì cũng nhanh gọn hơn cho công tác của chúng ta.
Trên tờ 01 mà đưa số liệu 05 vào thì sai chắc.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn NEO muốn hỏi về cách kê khai thuế nhưng mình xin nhắc lại các bạn về quy định mới trong Thông tư 32/2007/TT-BTC một chút.
Theo Thông tư 32/2007/TT-BTC: TSCĐ dùng cho sản xuất hoạt động, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì vẫn được khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào. Chỉ trừ một số trường hợp: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học; TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).

Nếu TSCĐ của bạn NEO là thiết bị chuyên dùng cho hoạt động của các bệnh viện thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Bạn kê khai theo hướng dẫn của mysterman

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Bạn NEO muốn hỏi về cách kê khai thuế nhưng mình xin nhắc lại các bạn về quy định mới trong Thông tư 32/2007/TT-BTC một chút.
Theo Thông tư 32/2007/TT-BTC: TSCĐ dùng cho sản xuất hoạt động, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì vẫn được khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào. Chỉ trừ một số trường hợp: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học; TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).

Nếu TSCĐ của bạn NEO là thiết bị chuyên dùng cho hoạt động của các bệnh viện thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Bạn kê khai theo hướng dẫn của mysterman
Chị ơi. Cám ơn chị nhiều, như đã nói lần trước, Topic nào mà thằng NEO post chị nhảy vào giải cứu khi có thời gian nha Chị.hìhì:freddy:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA