Chi phí bị cắt giảm sau quyết toán thì kế toán phải hạch toán điều chỉnh ntn?

• Thread starter Lê Quang Hiếu
  • Ngày gửi
L

Lê Quang Hiếu

Guest
Chào các bác
Em học ngành Quản trị kinh doanh. Hiện em đang làm phải làm ở vị trí kế toán cho Công ty xây dựng. Em chưa thành thạo kế toán lắm. Nhờ các bác chỉ giáo dùm em với:
Hàng năm khi cơ quan thuế xuống kiểm tra quyết toán năm tài chính tại DN và lập biên bản kiểm tra quyết toán. Trong biên bản có cắt giảm chi phí thì kế toán phải điều chỉnh và hạch toán như thế nào.
Giúp em với. Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chuyển từ Box Xây dựng
Chào các bác
Em học ngành Quản trị kinh doanh. Hiện em đang làm phải làm ở vị trí kế toán cho Công ty xây dựng. Em chưa thành thạo kế toán lắm. Nhờ các bác chỉ giáo dùm em với:
Hàng năm khi cơ quan thuế xuống kiểm tra quyết toán năm tài chính tại DN và lập biên bản kiểm tra quyết toán. Trong biên bản có cắt giảm chi phí thì kế toán phải điều chỉnh và hạch toán như thế nào.
Giúp em với. Cảm ơn

Tùy khoản chi phí bị cắt giảm do nguyên nhân gì. Nếu đó là chi phí không có chứng từ hợp lệ, chi phí vượt mức quy định (chi phí quảng cáo, chi cho lao động nữ vượt mức v..v) thì chênh lệch đó là chênh lệch tuyệt đối (chênh lệch vĩnh viễn) hạch toán Nợ 8211/Có 3334.
Nếu bị loại do trích khấu hao vượt mức, trích trước những khoản chi phí phù hợp nhưng chưa có đầy đủ chứng từ chắc chắn, phân bổ quá mức chi phí trả trước... thì hạch toán tăng tài sản thuế TNDN hoãn lại (TK 243) và tăng thuế TNDN phải nộp (TK 3334).
Cách hạch toán các tài khoản này khá mới, nhưng đã được hướng dẫn khá kỹ tại QĐ 15. Bạn tham khảo đọc thêm nếu không hiểu thì hãy hỏi nhé.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
thì chênh lệch đó là chênh lệch tuyệt đối (chênh lệch vĩnh viễn) hạch toán Nợ 8211/Có 3334.
Hình như chỉ có 28% trên cái chênh lệch vĩnh viễn này thôi chứ Bác?

Bạn có thể tham khảo Thông tư 20/2006/TT-BTC.Hướng dẫn kế toán thực hiện sáu (06) chuẩn mực kế toán ban hành theo Quyết định số 12/2005/QĐ-BTC ngày 15/02/2005 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.
Cái này hơi khó hiểu.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn hỏi chung chung vậy thì góp ý thế nào được. Phải cụ thể nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA