Kê khai thuế GTGT đối với hóa đơn có phí

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình mua xăng và nước sinh hoạt có hóa đơn GTGT xăng dầu và hóa đơn GTGT nước sạch, trên hóa đơn ghi Phí xăng dầu: 60.000đ và hóa đơn nước ghi Phí thoát nước: 9127đ.
Ngoài việc kê khai thuế bao gồm tiền hàng, thuế ..., thì các phí này có phải kê khai gì không? hay chỉ việc gộp lại đưa chung vào chi phí thôi.
Mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào các bạn!
Công ty mình mua xăng và nước sinh hoạt có hóa đơn GTGT xăng dầu và hóa đơn GTGT nước sạch, trên hóa đơn ghi Phí xăng dầu: 60.000đ và hóa đơn nước ghi Phí thoát nước: 9127đ.
Ngoài việc kê khai thuế bao gồm tiền hàng, thuế ..., thì các phí này có phải kê khai gì không? hay chỉ việc gộp lại đưa chung vào chi phí thôi.
Mong các bạn chỉ giúp.
=>Mua xăng và nước sinh hoạt phục vụ trực tiếp cho hoạt động sxkd củat cty thig(Nếu HĐ GTGT đó có mang tên cty, địa chỉ, mst của cty bạn ) bạn kê khai khấu trừ thuế bình thường và đương nhiên được tính vào chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
K

*Kisstea*

Guest
12/7/07
20
0
1
Bến Tre
"phí thoát nước" bạn vẫn kê khai chứ, nhưng bạn ghi gộp lại đưa chung vào chi phí

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
-Nếu là đơn vị tiêu dùng dịch vụ HH trên thì phí đươc cộng vào giá mua của HH được HH dịch vụ
-Nếu là đơn vị kinh doanh dịch vụ HH trên thì phí là khoản phải thu, phải trả vì sau này phải nộp cho nhà nước.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Câu trả lời đơn giản chỉ là thế này thôi: phí đươc cộng vào cột "Doanh số mua chưa có thuế".

Chào các bạn!
Mong các bạn chỉ giúp.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Câu trả lời đơn giản chỉ là thế này thôi: phí đươc cộng vào cột "Doanh số mua chưa có thuế".

Chính xác hoàn toàn, đúng là Mod. Làm cái này còn có tác dụng khi bạn lười nữa, đối với các công ty nhỏ thì chỉ cần copy một cái là xong

T

tranlieukt

Guest
25/3/10
9
0
0
Hai Phong
Xin chào anh ( chị) Nguyễn Tú Anh.
Vậy em xin hỏi câu này, rất mong nhận được sự giúp đỡ của bậc tiền bối: Công ty em có rất nhiều hoá đơn gtgt xăng dầu, vậy khi em tính thuế TNDN tạm tính thì em có cộng cả phí xăng dầu vào "Doanh số mua chưa có thuế" để tính chi phí đúng không ạ?
Hậu bối xin chân thành cảm ơn!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Bạn có thể cộng cả phí xăng dầu vào để tính thuế TNDN, còn khia thuế GTGT thì bạn cộng phí vào doanh số mua chưa thuế phí này ko chịu thuế GTGT

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội

Không "đơn giản" là phí được cộng vào doanh số mua chưa có thuế trên tờ kê khai thuế đầu vào của bạn đâu:

Các loại phí này là doanh nghiệp xăng dầu, nước sạch họ thu hộ nhà nước thôi, không phải doanh thu của họ nên khi kê khai thuế đầu vào của mình thì không kê các loại phí này, chỉ kê phần doanh số của họ tương ứng số thuế GTGT mà thôi. Phần phí này chỉ hạch toán vào chi phí hợp lý của minh thôi.

T

tranlieukt

Guest
25/3/10
9
0
0
Hai Phong
Em cảm ơn mọi người!
Vậy theo như " DANT" nói thì đến cuối tháng em phải có riêng phần " phí" và "lệ phí ( nếu có)" ạ? để hai thứ đó vào chi phí hợp lý? Vậy ở các hoá đơn xăng dầu em phải tách phần phí xăng dầu ra riêng vào sổ chi phí?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Không "đơn giản" là phí được cộng vào doanh số mua chưa có thuế trên tờ kê khai thuế đầu vào của bạn đâu:

Các loại phí này là doanh nghiệp xăng dầu, nước sạch họ thu hộ nhà nước thôi, không phải doanh thu của họ nên khi kê khai thuế đầu vào của mình thì không kê các loại phí này, chỉ kê phần doanh số của họ tương ứng số thuế GTGT mà thôi. Phần phí này chỉ hạch toán vào chi phí hợp lý của minh thôi.
Xin hỏi bạn có thể trích dẫn quy định này được ko? Phí xăng dầu tấ nhiên là doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu thu hộ nhà nước rồi nhưng mình đi mua hàng vẫn phải trả số tiền phí đó tại sao lại ko đc kê vào bảng kê mua vào?
Cái này thì đương nhiên là đc hạch toán vào chi phí hợp lý rồi và hàng tháng mình vẫn kê khai khoản phí này vào bảng kê

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Em cảm ơn mọi người!
Vậy theo như " DANT" nói thì đến cuối tháng em phải có riêng phần " phí" và "lệ phí ( nếu có)" ạ? để hai thứ đó vào chi phí hợp lý? Vậy ở các hoá đơn xăng dầu em phải tách phần phí xăng dầu ra riêng vào sổ chi phí?

Khi kê khai thuế thì bạn không đưa phần lệ phí đó vào bảng kê khai thuế đầu vào của bạn.
Khi hạch toán vào TK thì bạn ghi gộp cả phần lệ phí đó với phần xăng dầu để làm chi phí hợp lý.
( hạch toán tổng tiền trên hoá đơn đã trừ đi thuế GTGT đầu vào).

T

tomatolove

Guest
19/5/10
5
0
0
36
angiang
thứ nhất nói về kê khai thuế : bạn kê khai thuế bình thường như bao hóa đơn khác vậy (không cộng phí vào )
thứ hai nếu bạn dùng phần mền thì: tiền chưa có VAt + phí (phí đây la 60.000,phí nước)
tổng số tiền co VAt
vậy bạn ra phần thuế
thí dụ bạn mua xăng phí 60.000 : No TK 642 :100.000+phí giao thông 60.000
No TK 133 : 16.000
Co TK 111: 176.000
chỉ dơn giản vậy thôi bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA