có ai biết về khung thuế khoán không ? giúp mình với

• Thread starter chunganh79
  • Ngày gửi
C

chunganh79

Guest
30/11/06
9
0
0
44
TP HCM
Chào mọi người,

Nhà mình chuyên may gia công, mình định đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh cá thể nhưng không biết sẽ bị áp thuế bao nhiêu, nghe nói mấy cái vụ áp thuế này rất là " linh động" nên mình muốn tìm hiểu trước, bạn nào có thông tin gi giúp mình với nha

Cám ơn nhiều nhiều lắm :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào mọi người,

Nhà mình chuyên may gia công, mình định đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh cá thể nhưng không biết sẽ bị áp thuế bao nhiêu, nghe nói mấy cái vụ áp thuế này rất là " linh động" nên mình muốn tìm hiểu trước, bạn nào có thông tin gi giúp mình với nha

Cám ơn nhiều nhiều lắm :1luvu:

Ví dụ doanh thu tính thuế được ấn định là X

May gia công có ra thành phẩm không? Nếu không thì thuế của bạn phải nộp là [(X x 65% x 10%) + (X x 23% x 28%)].

Nếu có thì thuế bạn phải nộp là [(X x 55% x 10%) + (X x 30% x 28%)]

Bạn vào đây để load file 512 của mình tải lên để xem về mức thuế khoán của mình sẽ tính bao nhiêu nha:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=32545

À này, mình chưa hiểu lắm chữ linh động của bạn nói nữa? Có thể giải thích rõ cho mình được không?

C

chunganh79

Guest
30/11/06
9
0
0
44
TP HCM
cám ơn Tiger nhiều nha
nhà mình may gia công thành phẩm luôn bên cạnh đó cũng có may đồ để bán nữa nên mình đang phân vân không biết đăng kí cơ sở hay cty cái nào đóng thuế ít hơn để mà " liệu cơm gắp mắm" í !
còn mình nói "linh động" là ở việc ấn điịnh doanh thu tính thuế ấy (khi đi kiểm tra thực tế hoạt động của cơ sở để ấn định thì có thể thương lượng được-mình nghe nói vậy thôi chứ thưc hư ra sao thì... ? bạn nào có kinh nghiệm trong việc nay xin chỉ bảo cho. Chân thành cám ơn trước

C

chunganh79

Guest
30/11/06
9
0
0
44
TP HCM
A` Tiger ơi, mình mới phát hiện ra là bạn nói nhà bạn cũng kê khai nộp thuế ở quận 5 phải không ? có thể giúp mình các thắc mắc này không ? vì mình hơi bối rối 1 tí ấy mà.

1. nếu mình muốn đóng thuế khoán tức là mỗi tháng đóng 1 số tiền thuế cố định (chắc là giống các cửa hàng hay sạp ngoài chợ ấy) thì có được không ? quy trình đăng ký thế nào
2. nếu cách trên không được thì mình phải đăng kí và tự kê khai, tự nộp thuế ...... bạn có thể cho mình biết các việc phải làm không ?

nếu bạn có thể giúp thì cám ơn rất rất nhiều vì mình không rành lắm nên muốn tìm hiểu thật kĩ ấy mà

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
A` Tiger ơi, mình mới phát hiện ra là bạn nói nhà bạn cũng kê khai nộp thuế ở quận 5 phải không ? có thể giúp mình các thắc mắc này không ? vì mình hơi bối rối 1 tí ấy mà.

1. nếu mình muốn đóng thuế khoán tức là mỗi tháng đóng 1 số tiền thuế cố định (chắc là giống các cửa hàng hay sạp ngoài chợ ấy) thì có được không ? quy trình đăng ký thế nào
2. nếu cách trên không được thì mình phải đăng kí và tự kê khai, tự nộp thuế ...... bạn có thể cho mình biết các việc phải làm không ?

nếu bạn có thể giúp thì cám ơn rất rất nhiều vì mình không rành lắm nên muốn tìm hiểu thật kĩ ấy mà

Mình nói từ đầu thế này cho bạn dễ hình dung nhé:

1. Lên UBND Quận đăng ký giấy phép.

2. Sau khi có giấy phép, tối đa 10 ngày bạn phải đến CCT để tiến hành thủ tục đăng ký thuế.

3. Tùy theo quy mô của bạn mà cán bộ thuế sẽ ước tính mức doanh thu ấn định (ngoại trừ khi bạn đến CCT đăng ký thuế, bạn đề nghị cơ quan thuế cho phép bạn nộp thuế theo kê khai thì lại khác nhé, mình sẽ nói khúc sau). Mức doanh thu ấn định sẽ được thống nhất giữa chủ hộ và cơ quan thuế. Chuyện này thì bạn cũng nên tự uớc tính trước nha, có thể nói chuyện với cán bộ thuế được nhưng thông thường mức ấn định cũng sẽ ngang ngữa với những hộ KD cùng ngành nghề.

4. Khi kết thúc, cơ quan thuế sẽ thông báo đến bạn thông báo nộp thuế ổn định (6 tháng hay 12 tháng cũng còn tùy) và thuế môn bài (dựa trên doanh thu ấn định mà có mức môn bài phù hợp).

5. Nếu bạn đăng ký theo pp kê khai (nhưng vẫn nộp thuế GTGT và TNDN trực tiếp trên doanh thu nha) thì ngay từ ban đầu bạn nên đề nghị với cơ quan thuế, nhưng theo mình nghĩ phương án này sẽ không bao giờ làm được vì ngành nghề của bạn là gia công, doanh thu không ổn định và khó xác định chính xác lắm.

P/s: quên mất, nếu bạn có bán nữa thì doanh thu mình sẽ bao gồm 2 ngành nghề đó nha: doanh thu gia công và doanh thu thương mại.

C

chunganh79

Guest
30/11/06
9
0
0
44
TP HCM
Xin cám ơn Tiger một lần nữa
bây giờ thì mình đã có thể hình dung ra rồi.

Chúc mọi người một ngày làm việc vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA