Công ty phần mềm mới thành lập được ưu đãi về thuế ntn?

• Thread starter kitten_honey
  • Ngày gửi
kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Các bác cho em hỏi 1 chút ạ, theo thông tư mới thì công ty phần mềm mới thành lập thì việc được miễn giảm thuế TNDN là 2 năm hay 3 năm ạ. Các năm tiếp theo thì sẽ được giảm bao nhiêu % ạ ?

Tiện thể cho em hỏi chút về thuế GTGT, đầu ra phần mềm là 0% vậy đầu vào bọn em có được kê thuế GTGT hay không ???? Nếu kô được thì VAT đầu vào mà công ty đã trả thì sao ạ ????

Em cảm ơn rất nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

myssg

Guest
22/11/05
6
0
0
TPHCM
vì khuyến khích phát triển CNTT nước nhà, thuế GTGT đầu ra của phần mềm là được miễn, vì vậy đầu vào thuế GTGT phân làm hai loại, 1 là ko được tính khấu trừ, phần ko được khấu trừ sẽ tính trực tiếp vào chi phí, 2 là phải tính mức khấu trừ theo tỷ lệ Doanh thu phần mềm và Doanh thu khác . Cách tính này bạn có thể tham khảo trên trang web http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=25023&Dieukien=GTGT&Type=0
:bigok:

tham khảo trang này nữa nè bạn
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=109
có nhấn mạnh ở TT128:freddy:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
mysterman

mysterman

Guest
DANH MỤC LĨNH VỰC ƯU ĐÃI ĐẦU TƯ
(Ban hành kèm theo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ)
"7. Sản xuất chất bán dẫn và các linh kiện điện tử kỹ thuật cao; sản xuất sản phẩm phần mềm, nội dung thông tin số; cung cấp các dịch vụ phần mềm, nghiên cứu công nghệ thông tin, đào tạo nguồn nhân lực công nghệ thông tin."
ND 24/2007/ND-CP
"2. Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp cho 03 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư vào ngành nghề, lĩnh vực thuộc Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư. "
"1. Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đầu tư kể từ ngày Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư có hiệu lực thi hành thì thực hiện nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định tại Nghị định này."

Công văn 1620/TCT-PCCS ngày 08 tháng 5 năm 2006.
"Tại điểm 2 mục C Thông tư số 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 hướng dẫn về thuế đối với doanh nghiệp phần mềm có nêu: “...các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp theo hướng dẫn tại điểm 1, 2 và 3 mục I, Phần B Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005”.
Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, các doanh nghiệp phần mềm được thành lập và hoạt động trong giai đoạn từ năm 2000 – 2005 thì được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo hướng dẫn tại điểm 1, 2, 3 mục I Phần B Thông tư số 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 của Bộ Tài chính.
Các doanh nghiệp phần mềm thành lập và hoạt động từ năm 2006 (năm Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 hết hiệu lực) không thuộc phạm vi điều chỉnh tại Thông tư số 123/2004/TT-BTC."

Như vậy, nếu DN của bạn thành lập kể từ Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 có hiệu lực thi hành thì bạn áp dụng theo ND 24/2007/NĐ-CP.
không còn áp dụng ưu đãi theo TT 123/2004/TT-BTC

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Cảm ơn các bác, bên em dã làm tạm ước thuế TNDN 2007 kê thuế 0% và không phải tạm nộp thuế TNDN đúng kô ạ,
Em dang phải làm công văn xin miễn giảm thuế TNDN. BÁc nào có kinh nghiệm về vấn đề này không ạ ???

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
- Thuế TNDN: Nếu DN bạn chỉ làm mỗi phần mềm thì trong tờ khai tạm tính thuế TNDN bạn ghi chổ ô thuế phải nộp là miễn thuế, xuống dưới cùng bạn phải giải trình là DN được miễn thuế theo điều kiện ngành nghề đặc biệt ưu đãi đầu tư quy định trong NĐ 108 và NĐ24

- Thuế GTGT: hiện tại phần mềm tiêu thụ trong nước là miễn thuế chứ không phải thuế suất 0% (2 cái này khác nhau) nên thuế đầu vào tương ứng cũng không được khấu trừ mà hạch toán thẳng vào giá vốn, chi phí.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
- Thuế TNDN: Nếu DN bạn chỉ làm mỗi phần mềm thì trong tờ khai tạm tính thuế TNDN bạn ghi chổ ô thuế phải nộp là miễn thuế, xuống dưới cùng bạn phải giải trình là DN được miễn thuế theo điều kiện ngành nghề đặc biệt ưu đãi đầu tư quy định trong NĐ 108 và NĐ24

- Thuế GTGT: hiện tại phần mềm tiêu thụ trong nước là miễn thuế chứ không phải thuế suất 0% (2 cái này khác nhau) nên thuế đầu vào tương ứng cũng không được khấu trừ mà hạch toán thẳng vào giá vốn, chi phí.

Vâng, em cảm ơn bác. Nếu thế thì việc kê khai thuế hàng tháng của doanh nghiệp phần mềm đơn giản đúng không các bác. Việc lấy hóa đơn cũng thế, không cần phải hóa đơn có thuế.
Vậy các bác cho em hỏi, cty em thành lập từ tháng 5. mấy tháng trước công ty đã kế khai thuế GTGT rồi, giờ thì phải làm sao ạ ???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Như vậy, công ty bạn sẽ phải điều chỉnh lại số thuế GTGT đã kê khai trước đấy khiến cho tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn với lý do: Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào do hàng hoá mua vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì bạn thực hiện điều chỉnh như sau:

Kết quả điều chỉnh theo mẫu số 01/KHBS được ghi vào Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01-3/GTGT và phản ánh vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT để bù trừ với số phải nộp của lần khai thuế tiếp theo. Đồng thời điều chỉnh tăng số thuế phải nộp vào chỉ tiêu [35] của Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT.

Vậy các bác cho em hỏi, cty em thành lập từ tháng 5. mấy tháng trước công ty đã kế khai thuế GTGT rồi, giờ thì phải làm sao ạ ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA