Tiền nhà của trưởng đại diện do VPĐD thanh toán

• Thread starter Cindy Nguyen
  • Ngày gửi
C

Cindy Nguyen

Guest
20/8/07
7
0
0
Q.3, Tp.HCM
Chào các bạn,:freddy:

Cho mình hỏi:
1/ nếu trên hợp đồng thuê nhà có nêu rõ là mọi nghĩa vụ về thuế do bên thuê trả (VPĐD của mình thuê cho trưởng đại diện ở).---> khi quyết toán thuế TNCN cho trưởng đại diện:

Cục thuế có truy thu tiền thuế thuê nhà là:
19.2% x [tiền thuê nhà theo Hợp đồng x{(1/(1-19.2%)}] không?

2/ nếu trên hợp đồng ko đề cập đến nghĩa vụ thuế: thì bên cho thuê nhà phải đóng 19.2% đúng ko? Vậy khi quyết toán thuế TNCN cho trưởng đại diện của mình, cục thuế có yêu cầu phải xuất trình chứng từ này ko?

Mong hồi âm từ các bạn, :1luvu:
Cindy

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình nghĩ bạn đã lẫn lộn về các nghĩa vụ thuế phải nộp của các đối tượng. Quyết toán thuế TNCN của trưởng đại diện sẽ không liên quan đến quyết toán chi phí của văn phòng đại diện.

Cho mình hỏi:
1/ nếu trên hợp đồng thuê nhà có nêu rõ là mọi nghĩa vụ về thuế do bên thuê trả (VPĐD của mình thuê cho trưởng đại diện ở).---> khi quyết toán thuế TNCN cho trưởng đại diện:

Cục thuế có truy thu tiền thuế thuê nhà là:
19.2% x [tiền thuê nhà theo Hợp đồng x{(1/(1-19.2%)}] không?
Bên thuê nhà sẽ được tính toàn bộ vào chi phí hợp lý đối với tiền thuế này nếu bên đi thuê nộp (trên hợp đồng có thỏa thuận).

2/ nếu trên hợp đồng ko đề cập đến nghĩa vụ thuế: thì bên cho thuê nhà phải đóng 19.2% đúng ko?
Đúng.

Vậy khi quyết toán thuế TNCN cho trưởng đại diện của mình, cục thuế có yêu cầu phải xuất trình chứng từ này ko?
Chẳng có liên quan gì giữa hai loại thuế trong trường hợp của bạn để phải xuất trình chứng từ.

Sửa lần cuối:
C

Cindy Nguyen

Guest
20/8/07
7
0
0
Q.3, Tp.HCM
Mình nghĩ bạn đã lẫn lộn về các nghĩa vụ thuế phải nộp của các đối tượng. Quyết toán thuế TNCN của trưởng đại diện sẽ không liên quan đến quyết toán chi phí của văn phòng đại diện.

Bên thuê nhà sẽ được tính toàn bộ vào chi phí hợp lý đối với tiền thuế này nếu bên đi thuê nộp (trên hợp đồng có thỏa thuận).

Đúng.

Chăng có liên quan gì giữa hai loại thuế trong trường hợp của bạn để phải xuất trình chứng từ.

Chào Tú Anh,

Cám ơn giải đáp của bạn nhé (và cũng xin lỗi vì mình đi công tác nên hồi âm muộn)

Vậy có thể cho mình tóm lại:

1/ Quyết toán thuế TN cá nhân của Trưởng đại diện sẽ không cần phải giải trình chứng từ thanh toán tiền nhà!

2/ Văn phòng của mình là VP đại diện thương nhân nước ngoài: nên ko phải nộp bất kỳ loại thuế TNDN hoặc GTGT (tức ko có quyết toán thuế với cục thuế) ===> mình lơ luôn tiền thuế của việc thuê nhà (19.2%) được không? (vì trong hợp đồng thuê nhà cho trưởng đại diện có ghi rõ: mọi nghĩa vụ về thuế hợp pháp sẽ do bên VP mình thanh toán)

Túm lại: MÌNH QUÊN LUÔN KHOẢN THUẾ NÀY ĐƯỢC KO? CÓ VẤN ĐỀ GÌ VỚI VP CỦA MÌNH KO?

Mong hồi âm từ các bạn trên diễn đàn, :freddy:
Cindy

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
mình lơ luôn tiền thuế của việc thuê nhà (19.2%) được không? (vì trong hợp đồng thuê nhà cho trưởng đại diện có ghi rõ: mọi nghĩa vụ về thuế hợp pháp sẽ do bên VP mình thanh toán)

Túm lại: MÌNH QUÊN LUÔN KHOẢN THUẾ NÀY ĐƯỢC KO? CÓ VẤN ĐỀ GÌ VỚI VP CỦA MÌNH KO?

Mong hồi âm từ các bạn trên diễn đàn, :freddy:
Cindy

Tiền thuế thuê nhà trên mặt pháp lý là do người cho thuê nhà phải nộp, bên VPDD có ghi trong hợp đồng như thế nào chăng nữa cũng chỉ là vấn đề dân sự thôi Cindy ơi=> chỉ ra tòa thì mới giải quyết vấn đề do Cindy nói, chứ thuế chỉ biết dí người chủ nhà thôi.

Cindy lơ thì không sao, người chủ nhà tất nhiên là họ không biết vấn đề đó và họ cũng nghĩ rằng cty đã lo tất tần tật=> Cindy nên biết thêm chút xíu là cơ quan thuế vẫn có thể nói chuyện với chủ nhà để truy ra bản hợp đồng thuê nhà hay số tiền mà người chủ nhà thụ hưởng đó nha.

C

Cindy Nguyen

Guest
20/8/07
7
0
0
Q.3, Tp.HCM
Tiền thuế thuê nhà trên mặt pháp lý là do người cho thuê nhà phải nộp, bên VPDD có ghi trong hợp đồng như thế nào chăng nữa cũng chỉ là vấn đề dân sự thôi Cindy ơi=> chỉ ra tòa thì mới giải quyết vấn đề do Cindy nói, chứ thuế chỉ biết dí người chủ nhà thôi.

Cindy lơ thì không sao, người chủ nhà tất nhiên là họ không biết vấn đề đó và họ cũng nghĩ rằng cty đã lo tất tần tật=> Cindy nên biết thêm chút xíu là cơ quan thuế vẫn có thể nói chuyện với chủ nhà để truy ra bản hợp đồng thuê nhà hay số tiền mà người chủ nhà thụ hưởng đó nha.

He he,

Cám ơn Tiger2774 nhiều nhé, :bigok:

Have a nice day to all of you.
Cindy

ThanhAlpha

ThanhAlpha

Guest
20/8/15
1
0
1
42
Chao ban Tiger2774,
vay , tien thue nha cua truong VPDD khong can phai co hoa don do phai khong ( vi minh da co hop dong thue nha va chung tu TT qua ngan hang roi )

neu vay, khi quyet toan chi phi VPDD, Thue co phat khong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA