giúp tôi định khoản

• Thread starter nguyen van hue
  • Ngày gửi
N

nguyen van hue

Guest
24/8/05
6
0
0
thanhhoa
Xin mọi người giúp tôi định khoản nghiệp vụ sau:
giám đốc nhà hàng ăn uống tiếp khách tại nhà hàng của mình bằng chính sản phẩm do nhà hàng làm ra. Tôi biết ghi nợ TK 6422, vậy ghi có TK nào, số tiền ghi là giá bán hàng hóa , giá thành, giá vốn...
trân trọng cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội
Theo em cứ ghi giá bán cho lành, ghi giá vốn sau lại mệt với Thuế

M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi
giám đốc nhà hàng ăn uống tiếp khách tại nhà hàng của mình bằng chính sản phẩm do nhà hàng làm ra. Tôi biết ghi nợ TK 6422, vậy ghi có TK nào, số tiền ghi là giá bán hàng hóa , giá thành, giá vốn...
trân trọng cám ơn.

theo mình nghĩ bạn hãy coi như là chi tiền đi ăn ở ngoài thôi. có 1111 với số tiền ghi trên hóa đơn

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
trân trọng cám ơn.

Cái này mình nghĩ là trường hợp xuất dùng nội bộ. bạn xuất hóa đơn bình thường: (trên hóa đơn ghi rõ xuất dùng nội bộ không thu tiền), phần thuế suất gạch bỏ.
N642
C512

Giá vốn vẫn tính bình thường.

Sửa lần cuối:
N

nguyen van hue

Guest
24/8/05
6
0
0
thanhhoa
Cám ơn các bạn, nhưng tôi nghĩ nếu có 1111 thì khong hợp lý, bởi vì ở đây không phải liên quan trực tiếp đến 1111. Cũng không phải có 512 vì trương hợp này không PS doanh thu ( DT là TH bán hàng đã thu được hoặc sẽ thu được). xin mọi người cùng thảo luận tiếp nhé

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc này có gì mà phải thảo luận. Xuất dùng nội bộ đã được quy định rất rõ trong chế độ kế toán rùi cứ vậy mà làm làm khác đi là phạm luật đó.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
trân trọng cám ơn.
=>Trường hợp của bạn là xuất hàng hoá tiêu dùng nội bộ là chính xác rồi.
+Phản ánh doanh thu BH nội bộ:
Nợ 642/Có 512(5121)
+Đồng thời phản ánh giá vốn hàng xuất dùng:
Nợ 632/Có 156.
=>sao phải thảo luận gì nữa bạn?bạn vẫn chưa hiểu???-rõ ràng là xuất dùng nội bộ còn gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA