Mua bảo hiểm Tai Nạn cho NV có được xem là CPHL ?

• Thread starter A New Day
  • Ngày gửi
A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi việc công ty mua BH tai nạn cho nhân viên có được xem là chi phí hợp lý ko?

Chi phí này được hạch toán vào tài khoản nào?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi việc công ty mua BH tai nạn cho nhân viên có được xem là chi phí hợp lý ko?

Chi phí này được hạch toán vào tài khoản nào?:wall:

Theo mình nghĩ là ĐƯỢC
Tùy theo nhân viên được mua bảo hiểm đang công tác tại bộ phận nào mà bạn đưa vào tài khoản đối ưng tương xứng. VD bạn mua bảo hiểm tai nạn cho nhân viên văn phòng thì đưa vào 642 v. . v.

K

*Kisstea*

Guest
12/7/07
20
0
1
Bến Tre
"Theo mình nghĩ là ĐƯỢC
Tùy theo nhân viên được mua bảo hiểm đang công tác tại bộ phận nào mà bạn đưa vào tài khoản đối ưng tương xứng. VD bạn mua bảo hiểm tai nạn cho nhân viên văn phòng thì đưa vào 642 v."
"Hong Truong" oi bạn nghĩ là được vậy bạn căn cư vào đâu vậy? Nói cho mình biết với!

A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
"Theo mình nghĩ là ĐƯỢC
Tùy theo nhân viên được mua bảo hiểm đang công tác tại bộ phận nào mà bạn đưa vào tài khoản đối ưng tương xứng. VD bạn mua bảo hiểm tai nạn cho nhân viên văn phòng thì đưa vào 642 v."
"Hong Truong" oi bạn nghĩ là được vậy bạn căn cư vào đâu vậy? Nói cho mình biết với!

Có thể cho mình hỏi thêm bạn "nghĩ" đó dựa trên va7n bản pháp luật nào ko vây?:wall:. Mình cần câu trả lời rỏ ràng và chắc chắn.

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
Theo minh nghĩ đó không phải là chi phí hợp lý.
Khoản này được trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi của công ty

phong2v

phong2v

Guest
Trong HĐLĐ và thoả ước LĐ tập thể thể hiện điều này thì ok đc tính vào chi phí, nhân viên thuộc bộ phận nào hạch toán theo các TK tương đương, bạn nên đọc thông tư 128 sẽ rõ

A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
Trong HĐLĐ và thoả ước LĐ tập thể thể hiện điều này thì ok đc tính vào chi phí, nhân viên thuộc bộ phận nào hạch toán theo các TK tương đương, bạn nên đọc thông tư 128 sẽ rõ
Kính gửi anh Phong 2v ( 2 vợ?!)
Em rất cảm ơn về câu trả lời của anh. nhưng trong trường hợp HDLĐ ký với nhân viên lúc ký không nêu rỏ khoản này. mà số tiền mua bảo hiểm đó được nhận tài trỡ từ 1 nguồn ngân sách của một công ty đồi tác ( số là nhân viên cty em quảng bá tiếp thị sản phâm cho cty rượu) và cty em đã xuất hóa đơn cho khoản chi phí hỗ trợ như đã nêu trên. trong trường hợp đó thì số chi phí trên được xem là hợp lý ko ha anh?:wall:
Nếu hạch toán thì nên hạch ytoán vào lương hay Tk laoi 6 ( 6428) xin cho em loi khuyên?
Em thành cảm ơn anh. Kính chúc anh sức khỏe

A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
Em rất cảm ơn về câu trả lời của anh. nhưng trong trường hợp HDLĐ ký với nhân viên lúc ký không nêu rỏ khoản này. mà số tiền mua bảo hiểm đó được nhận tài trỡ từ 1 nguồn ngân sách của một công ty đồi tác ( số là nhân viên cty em quảng bá tiếp thị sản phâm cho cty rượu) và cty em đã xuất hóa đơn cho khoản chi phí hỗ trợ như đã nêu trên. trong trường hợp đó thì số chi phí trên được xem là hợp lý ko ha anh?:wall:
Nếu hạch toán thì nên hạch ytoán vào lương hay Tk laoi 6 ( 6428) xin cho em loi khuyên?

Sao ko ai trả lời giúp em hết vậy ? híc

phong2v

phong2v

Guest
Nếu mà do bên kia tài trợ thì là do bên kia trả tiền thì làm sao đc tính là chi phí, tuy nhiên bên em lại xuất HĐ cho bên đó thì cái khoản này lại đc tính vào chi phí

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Có thể cho mình hỏi thêm bạn "nghĩ" đó dựa trên va7n bản pháp luật nào ko vây?:wall:. Mình cần câu trả lời rỏ ràng và chắc chắn.

Theo mình biết thì theo hướng dẫn thực hiện thuế thu nhập DN thì chi phí mua bảo hiểm con người cho CBCNV được coi là chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Em hỏi ké với. cty em xếp ko đóng bảo hiểm XH-YTcho nhân viên mà xếp chỉ mua BH bảo việt nhân thọ thôi (có nghĩ là khoản đóng đó được coi như là khoản tiết khiệm cho nhân viên trong 10 năm ạ sau 10năm thì rút về + 1khoản lãi nhỏ).vậy khoản này có đc cho vào chi phih hợp lý ko vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA