Cẩn thận khi kê khai thuế GTGT đầu vào theo TT 60

• Thread starter vh_tham
  • Ngày gửi
V

vh_tham

Guest
25/11/06
34
0
6
39
TPHCM
Theo TT60 thì khi phát hiện hóa đơn đầu vào đã kê khai bị dư or mất chứng từ thì phải làm mẫu 01/HKBS đồng thời phải đóng phạt chậm thuế tính từ thàng kê khai đến khi phát hiện mặc dù thuế GTGT được khấu trừ cty vẫn còn, điều này quá vô lý, đâu phải mình cố ý trốn thuế đâu, mà đâu phải lúc nào làm cũng đúng
vd: Tình hình kê khai trong T6 như sau
Thuế GTGT còn được khấu trừ 200tr
PS trong tháng đầu ra : 50tr; đầu vào: 60tr
Thuế GTGT còn dc khấu tưừ kỳ sau: 210tr
Đến T8 phát hiện trong chứng từ đầu vào có 1 HD kê khai thuế bị nhằm 1tr mà kê thành 10tr
Theo TT60 thì phải nộp phạt trên số thuế kê khai sai là 9tr đồng mà trong khi đó thuế khấu trừ của mình còn đến 210
có ai có ý kiến về vấn đề này ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Theo TT60 thì khi phát hiện hóa đơn đầu vào đã kê khai bị dư or mất chứng từ thì phải làm mẫu 01/HKBS đồng thời phải đóng phạt chậm thuế tính từ thàng kê khai đến khi phát hiện mặc dù thuế GTGT được khấu trừ cty vẫn còn, điều này quá vô lý, đâu phải mình cố ý trốn thuế đâu, mà đâu phải lúc nào làm cũng đúng
vd: Tình hình kê khai trong T6 như sau
Thuế GTGT còn được khấu trừ 200tr
PS trong tháng đầu ra : 50tr; đầu vào: 60tr
Thuế GTGT còn dc khấu tưừ kỳ sau: 210tr
Đến T8 phát hiện trong chứng từ đầu vào có 1 HD kê khai thuế bị nhằm 1tr mà kê thành 10tr
Theo TT60 thì phải nộp phạt trên số thuế kê khai sai là 9tr đồng mà trong khi đó thuế khấu trừ của mình còn đến 210
có ai có ý kiến về vấn đề này ko?
Cái này thì các DN ko còn được khấu trừ sẽ bị làm chặt hơn, để tránh tình trạng cố tình làm nhầm,
Còn các DN vẫn còn được khấu trừ thuế thì ko lo, giải trình với cán bộ thuế là ok thui

T

TuananhBG

Guest
4/9/04
24
1
0
Bac Giang
Tôi thấy Nhà nước ta đang kêu ọi cải cách hành chính cho đơn giản và gọn nhẹ đi. Nhưng thực tế thì lại đi ngược lại với lời kêu gọi đó. TT 60 khi được ban hành thì đã sảy ra bao nhiêu rắc rối và nhiều hạt sạn, sửa chữa đính chính liên tục. Mặc dù TT đã được các chuyên viên Nhà nước cử đi học tập ở bên Tây, bên Tầu nhiều năm, mà ban hành văn bản pháp luật sai nhiều quá. Các bạn cứ yên tâm: Nhà nước ban hành TT sai nhưng ko bị ai phạt nên chúng ta có làm sai tý chút cũng ko sao đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chẳng dám đâu bác! DN nào thì cũng như nhau cả thôi. Khi bác kê khai điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn không theo các lý do như trong Công văn 3267/TCT-CS thì bác đã phải tự động điền số tiền phạt chậm nộp rồi, dù tiền thuế GTGT còn được khấu trừ của bác nhiều như quân Nguyên. Cán bộ thuế nghe lời giải trình miệng bên ngoài làm gì nữa ạ? Mà nghe nói cơ quan thuế bỏ cán bộ quản lý trực tiếp DN rồi còn gì nhỉ. Khi đó thì giải trình với ai?

Còn các DN vẫn còn được khấu trừ thuế thì ko lo, giải trình với cán bộ thuế là ok thui

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Chi ui! chưa đâu, họ thành lập phòng kiểm tra thay vì phòng quản lý. Chức năng giám sát, phân tích, kiểm tra thông tin hơn cả hồi trước nữa( họ có "quyền" "HÀNH" những DN làm "đúng" ) . Cái này em thấy rắc rối hơn cho DN đó nhưng "đây là việc làm cần thiết cho việc tự kê khai, tự nộp"(?)

Mà nghe nói cơ quan thuế bỏ cán bộ quản lý trực tiếp DN rồi còn gì nhỉ. Khi đó thì giải trình với ai?

Sửa lần cuối:
P

phan thuy loan

Guest
28/8/07
32
0
0
Thanh xuan hn
tờ khai thuế bs

hic! e cung dang gap phai truong hop do day. Tai ko kiem tra ky hoa don, hoa don khong hop le nên kê khai vào bi giờ điều chỉnh giảm làm sao đây? Mọi người giúp e với. Hic!hic!
Mà trong kỳ kê khai tháng 07 e lai không ghi mã số 23, mẫu 01/GTGT nữa chứ. Giúp e với mọi người. cam ơn mọi người nhìu nhìu!

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
hic! e cung dang gap phai truong hop do day. Tai ko kiem tra ky hoa don, hoa don khong hop le nên kê khai vào bi giờ điều chỉnh giảm làm sao đây? Mọi người giúp e với. Hic!hic!
Mà trong kỳ kê khai tháng 07 e lai không ghi mã số 23, mẫu 01/GTGT nữa chứ. Giúp e với mọi người. cam ơn mọi người nhìu nhìu!

Ngay thời điểm hiện tại phát hiện sai sót bạn làm ngay:
1. Tờ khai thuế kỳ sai sót đó ( khai lại cho đúng).
2. 01/KHBS
3. Tài liệu kèm theo giải trình lý do sai sót.
Đồng thời kê khai nộp bổ sung, tiền phạt.
Tới tháng kê khai thuế bạn làm bảng giải trình 02A/GTGT.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Em đừng lo quá nhé. Trong luật quản lý thuế đã nêu rõ rằng, dựa trên hồ sơ kê khai của đối tượng nộp thuế, cơ quan thuế sẽ kiểm tra. Nếu có sai sót thì gửi công văn nhắc nhở (chưa được phạt), nên nếu em phát hiện ra sai sót thì em cứ làm tờ khai điều chỉnh, càng sớm càng tốt và em được phép giải trình với cơ quan thuế. Nếu cơ quan thuế thấy đầy đủ thông tin chính xác thì hồ sơ kê khai bổ sung của em được chấp nhận. Chúc em áp dụng TT60 thật hiệu quả

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo TT mới này thì sẽ có một số DN bị phạt oan vì thật sự họ không trốn thuế. Nhưng biết sao được khi thuế đã giao trọn quyền tính toán cho DN, thuế chỉ còn đóng vai trò kiểm tra (và phát hiện sai sót). Vì vậy đòi hỏi bộ phận kế toán tại các DN phải chuyên nghiệp hơn.

Tuy nhiên như vậy cũng quá khắc khe đ/v các DN, vì đôi khi có sai sót do vô ý (máy nhiều khi còn hỏng hóc) nhưng đều bị "chụp mũ" là trốn thuế và phải chịu phạt.

P

phan thuy loan

Guest
28/8/07
32
0
0
Thanh xuan hn
em cảm ơn mọi người. Giờ cũng bình tĩnh hơn chút.

Ngay thời điểm hiện tại phát hiện sai sót bạn làm ngay:
1. Tờ khai thuế kỳ sai sót đó ( khai lại cho đúng).
2. 01/KHBS
3. Tài liệu kèm theo giải trình lý do sai sót.
Đồng thời kê khai nộp bổ sung, tiền phạt.
Tới tháng kê khai thuế bạn làm bảng giải trình 02A/GTGT.

Cục thuế đã thông báo kê khai sai cho e. Tháng này e kê khai và bổ sung có được không?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
..... Tuy nhiên như vậy cũng quá khắc khe đ/v các DN, vì đôi khi có sai sót do vô ý (máy nhiều khi còn hỏng hóc) nhưng đều bị "chụp mũ" là trốn thuế và phải chịu phạt.

trong trường hợp từ âm thành dương thfi còn có lý do để chụp mũ là gian lận, là trốn thuế; chứ số trước âm, số sau cũng vẫn âm, chỉ khác nhau là âm ít hay âm nhiều thì chẳng có lý do gì để chụp mũ người ta cả

V

vh_tham

Guest
25/11/06
34
0
6
39
TPHCM
Nếu mà như hangiang nói thì đâu có vấn đề gì, ở đây là các bác thuế nói như vậy luôn mà trước âm sau âm gì cũng phạt tất, thông tư do BTC đưa ra biết là chưa chính xác nhưng vẫn phải làm, bó tay!!!

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Em cũng thấy TT60 ,rồi cía bảng kê thuế mẫu mới . . . sinh ra chỉ tổ rắc rối thêm . Em ở thuế quận HBT ,tháng trước lên , họ bắt về làm theo mẫu mới . Tháng này kê theo mẫu mới , lại bảo làm theo mẫu cũ hết năm nay , mà tất cả chỉ là báo . . .MỒM.Túm lại có bác nào ở q.HBT chỉ giúp em xem túm lại là ntn nhẩy ?:freddy:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA