cách nhập vào bảng kê HĐ, Ctừ HHDV mua vào theo thông tư 60

• Thread starter Honeytc
  • Ngày gửi
H

Honeytc

Guest
6/9/07
4
0
0
40
Hà Nội
Em đọc thông tư 60/2007/TT-BTC mà ko hiểu cách kê khai vào bảng kê HHDV mua vào như nào? Các anh chị làm ơn chỉ bảo cho em với. Help!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em đọc thông tư 60/2007/TT-BTC mà ko hiểu cách kê khai vào bảng kê HHDV mua vào như nào? Các anh chị làm ơn chỉ bảo cho em với. Help!!!!

- Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào theo mẫu số 01-2/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này. Bạn cứ khai bình thường là ok mà.

H

Honeytc

Guest
6/9/07
4
0
0
40
Hà Nội
Em mới chuyển sang ngân hàng làm và nhiệm vụ của em là kiêm nhiệm cả kế toán thuế. Các anh chị có thể chỉ cụ thể giúp em là nhg hóa đơn như nào thì khai vào mục 1,2,3,4 trong mẫu biểu 01-2/GTGT

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp

Ban đầu mình cũng không hiểu, nhưng xem kỹ thì thấy bình thường. Ở bảng kê bán ra thì bạn đừng kê theo thứ tự từ A_Z theo trình tự trong quyển hóa đơn gốc nữa. Bạn lọc ra theo từng loại thúe suât 0,5,10% xếp theo thứ tự ngày tháng trong mõi loại thuế suất đó, thêm dòng tổng cộng ở cuối mỗi loại thuế suất Và có dòng tổng cộng tất cả ở cuối cùng thế thôi.
Bảng kê mua vào cũng tương tự, cứ lọc ra theo từng mục rồi tổng cộng từng mục và tổng cộng tất cả. Cái nào không có thì ghi - . Trình bày vẫn y như cũ nhưng chủ yếu là thêm một số dòng tiêu đề như trong mẫu và mấy dòng tổng cộng.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
cho mình hỏi: đưa 1 mẫu biểu mới ra bao giờ cũng có phần hướng dẫn pk? ai làm ơn chỉ giúp nào? mình cũng thấy chưa hiểu hết trong Bảng kê Mẫu số: 01 -2/GTGT này mặc dù cũng vừa làm BC xong nhưng chưa nộp.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
vậy là pác chưa đi tập huấn theo TT 60 rùi.cái này rất đơn giản ,mẫu mới chỉ yêu cầu chúng ta gộp các loại thuế thành 1 nhóm 5%,10%....và tổng cộng lại thôi.
Vd :các mặt hàng mua vào có thuế suất 5% :
MH a
MH b
tổng cộng
các mặt hàng có thuế suất 10:
MH c
MH d
tổng cộng
và cuối cùng tổng cộng lại tất cả giá trị mua vào
và cuối cùng nữa là đem đi nộp.Rất ư là đơn giản.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
vậy là pác chưa đi tập huấn theo TT 60 rùi.cái này rất đơn giản ,mẫu mới chỉ yêu cầu chúng ta gộp các loại thuế thành 1 nhóm 5%,10%....và tổng cộng lại thôi.
MH a
MH b
tổng cộng
MH c
MH d
tổng cộng

Bác đi tập huấn rùi hả ? Tui chưa đi tập huấn nhưng hiểu theo các của bác là sai rùi.
cái đó chỉ đúng với các mặt hàng bán ra thui, còn mua vào thì ko tách 5% hay 10% đâu
chỉ tách là HH, dvụ mua vào dùng riêng cho SXKD hàng bán ra chịu thuế GTGT, ko chịu thuế GTGT, dùng chung cho 2 loại trên và dùng cho dự án đtư thui nhé.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Vd :các mặt hàng mua vào có thuế suất 5% :MH a
MH b
tổng cộng
MH c
MH d
tổng cộng
K phải thế rùi bạn ơi, đấy là bảng kê bán ra chứ. Bạn ấy đang hỏi bản kê mua vào cơ mà.
Bảng kê mua vào, nếu DN bạn bán hàng là hàng chịu thuế thì bạn ghi vào mục 1, nếu k chịu thuế thì ghi vào mục 2. Còn nếu Dn bạn bán ra cả hàng chịu thuế và k chịu thuế thì HĐ mua vào bạn kê vào mục 3.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
MH a
MH b
tổng cộng
MH c
MH d
tổng cộng

Ôi thế không nhẽ lại phải đi tập huấn lại à????????

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Đã có mẫu mới bổ sung rùi(trên sách thì vẫn mẫu TT60 cũ nhé - các bác phải ra chi cục thuế mà xin biểu mới) :
- Mục 1. HH dịch vụ mua vào dùng cho SXKD chịu thuế GTGT, đã phát sinh doanh thu: nếu kê khai thì sẽ thiếu trị giá hàng chưa phát sinh doanh thu,hơn nữa 1 hóa đơn còn có thể bị tách nhiều lần như thế rất khó theo dõi...=> biểu mới sẽ bỏ dòng :"đã phát sinh doanh thu"
- Mục 4: có thay đổi nhưng cũng ko ảnh hưởng lắm nên mình ko quan tâm...hihi.
Mục 2,3 ko thay đổi.

P

phunglam

Trung cấp
cac ban quen mot dieu la mau Bang ke 01-2/GTGT (Bang ke mua vao) khong ke nhung loai HDBH (goi la HD thong htuong), tom lai chi ke HD GTGT thoi va chia tung loai chiu thue, khong chiu thue, khong chiu thue va chiu thue khong can biet la phat sinh Doanh thu hay chua?, dung cho du an tu. Cac ban co di tap huan ma luc do chac lo noi chuyen roi. Cac HDBH chi de hach toan chi phi thoi, Thue khong can quan ly nua. Theo TT 60 chi rac roi nhat khi dieu chinh cac mau de len TK thoi.

N

nhuythao

Guest
19/3/08
1
0
0
HCM
em làm ở ngân hàng,kê khai thuế bản mua vào khiến em ko hiểu, em thấy có ghi hàng hòa dv dành riêng cho sx kd...thế nào là dành riêng và thế nào dành chung?(đvới Ngân hàng)..help me plzzz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA