Báo cáo thuế thì đưa ngày nào trên tờ khai hải quan?

• Thread starter Nguyen Truong
  • Ngày gửi
N

Nguyen Truong

Guest
Xin chào các bạn,

Cty mình (SX XK / VAT = 0) có xuất một cont hàng furniture đi Úc.
- ngày mở tờ khai HQ: 26/07/2007
- ngày tàu chạy (on-board): 02/08/2007
- ngày đóng dấu thực xuất của HQ: 02/08/2007

Theo như chi cục thuế Gò Vấp (TpHCM) thì cty tôi phải khai báo thuế tháng 7 cho lô hàng này (trên thực tế cty tôi đã đưa lô hàng này vào báo cáo thuế của tháng 8). Xĩn cho tôi hỏi có bạn nào biết báo cáo thuế cho hàng xuất thì dựa vào ngày mở tờ khai hay ngày thực xuất? Có văn bản nào quy định phải dựa vào ngày mở tờ khai không?
Nhờ các bạn giúp. Gấp lắm rồi vì phải báo cáo thuế tháng 8.
Cám ơn các bạn. Nguyên trường

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Xin chào các bạn,

Cty mình (SX XK / VAT = 0) có xuất một cont hàng furniture đi Úc.
- ngày mở tờ khai HQ: 26/07/2007
- ngày tàu chạy (on-board): 02/08/2007
- ngày đóng dấu thực xuất của HQ: 02/08/2007

Theo như chi cục thuế Gò Vấp (TpHCM) thì cty tôi phải khai báo thuế tháng 7 cho lô hàng này (trên thực tế cty tôi đã đưa lô hàng này vào báo cáo thuế của tháng 8). Xĩn cho tôi hỏi có bạn nào biết báo cáo thuế cho hàng xuất thì dựa vào ngày mở tờ khai hay ngày thực xuất? Có văn bản nào quy định phải dựa vào ngày mở tờ khai không?
Nhờ các bạn giúp. Gấp lắm rồi vì phải báo cáo thuế tháng 8.
Cám ơn các bạn. Nguyên trường

Theo như ý của riêng mình thì bạn xuất khẩu thì bạn cũng vẫn phải viết hóa đơn mà. Do đó bạn cứ báo cáo theo đúng như ngày bạn phát hành hóa đơn là ok.
Theo như mình được biết thì ko thể báo cáo thuế dựa vào ngày mở tờ khai được trừ khi ngày bạn phát hành hóa đơn trùng với ngày mở tờ khai. Thực tế ngay khi bạn mở tờ khai thì cũng chưa chắc bạn đã xuất hàng đi được mà. Ý kiến riêng của mình đấy. Các bác nào có ý kiến khác xin chỉ giáo them. thanks

N

Nguyen Truong

Guest
Cám ơn bạn HongTruong nhiều lắm.
Hóa đơn xuất ngày 01/08/07 (ngày xuất kho). Nhưng chi cục thuế GV khẳng định lô này phải báo cáo tháng 7 vì ngày mở tờ khai HQ trong tháng 7. Và họ còn đòi phạt cty mình "giá trị lô hàng x 5 x 1%" vì lỗi khai gian dối!?
Có bạn nào biết bất kỳ căn bản nào về vấn đề này xin ứng cứu. Mình cứng họng rồi.....

Thanks/Truong

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hóa đơn xuất ngày 01/08/07 (ngày xuất kho). Nhưng chi cục thuế GV khẳng định lô này phải báo cáo tháng 7 vì ngày mở tờ khai HQ trong tháng 7. Và họ còn đòi phạt cty mình "giá trị lô hàng x 5 x 1%" vì lỗi khai gian dối!?
Có bạn nào biết bất kỳ căn bản nào về vấn đề này xin ứng cứu. Mình cứng họng rồi.....

Thanks/Truong

Mấy ông thuế này lôi thôi quá. Mà nghĩ cũng lạ. Bạn xuất khẩu tháng nào thì có liên quan gì đến mấy ông đó. Bạn cứ báo cáo thuế theo đúng ngày phát hàng hóa đơn là được mà. Sao bạn không hỏi:
Thứ nhất : hóa đơn phát hành 01/08/07 sao lại khai báo cho tháng 7.
Thứ 2: Thế nào là khai báo gian dối và gian dối ở chỗ nào.
Thứ 3: Bạn nên hỏi các bác đó công văn nào hướng dẫn doanh nghiệp phải khai báo thuế theo tờ khai hải quan mà không theo hóa đơn
Theo mình được biết thì sau thời hạn 15 ngày kể từ ngày mở tờ khai hải quan hàng xuất mà doanh nghiệp ko có động tác thực xuất thì tờ khai đó ko con giá tri và tự hủy. Điều này được hiểu là kể từ ngày mở tờ khai cho đến ngày thực xuất có một thời gian nhất định. Vậy khi doanh nghiệp mở tờ khai hải quan hàng xuất thì vẫn chưa thực sự xuất hàng đi mà. Mà chưa xuất hàng thì chưa thể kê khai doanh thu và chưa thể viết hóa đơn. Mà chưa viết hóa đơn thì lấy cái gì làm cơ sở để khai báo thuế.
Mình hiểu đơn giản thế đấy. Còn các bác thuế GV cứ bắt bạn phải khai thuế trong tháng 7 thì mình cũng đành chịu.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Thanks/Truong

Không thể cứng họng được. Bạn đủ căn cứ để bác bỏ lý lẽ của họ.
Thứ nhất: Tờ khai HQ họ cho phép DN tự kê khai và có giá trị trong 15 ngày. Nếu trong 15 ngày đó không xuất hàng thì HQ sẽ tự huỷ tờ khai đó. Như vậy không thể lấy căn cứ ngày mở tờ khai để áp đặt được.
Thứ 2: Khi chưa xuất hàng thì chưa có căn cứ ghi nhận DT, việc đó đồng nghĩa với việc chưa xuất HD GTGT và như vậy đương nhiên T7 chưa có căn cứ để khai báo thuế (vì ở đây phiếu xuất kho là ngày 01/08).
Nếu thực chất hàng của bạn xuất ngày 01/08 thì bạn không phải lo nhé. Nếu cơ quan thuế bắt buộc bạn bạn yêu cầu họ phải có đủ văn bản trích dẫn về việc bạn vi phạm. Tôi nghĩ rằng sau khi đọc xong bạn có thể yên tam rồi chứ> Chúc bạn thành công

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
hahah bác chuyengiaketoan này là thành viên tích cực mà lại còn có sao nữa thì chắc bạn nguyentruong yên tâm rôi nhá. hihihi

T

thydung172

Guest
12/9/07
13
0
0
37
TPHCM
theo em nghĩ cung giống như anh hongtruong va bác chuyen gia ktoan .Con bạn muốn yên tâm để "Đối đáp với bác nhà thuế " thì cứ gọi điện lên phòng hỗ trợ để được tư vấn.Có thể bác nhà thuế làm khó bạn vì bác ta mới ra trương thì sao .chúc bạn thành công cây ngay đau sợ chết đứng

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
không sao đâu. chắc mấy ông Thuế đó hết việc ý mà. nếu họ cứ khăng khăng thì bảo họ cho em xin 1 cái văn bản giấy trắng mực đen hẳn hoi. hoan hô hongtruong.

N

Nguyen Truong

Guest
Trường cám ơn các bạn nhiều lắm.
Trường đã đưa lô này qua tháng 8 và yêu cầu thuế GV phải có văn bản cụ thể nếu quyết định phạt.

Cám ơn bạn Hongtruong và chuyên gia KT về thông tin "Tờ khai HQ có giá trị trong 15 ngày".

thank you all

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trường cám ơn các bạn nhiều lắm.
Trường đã đưa lô này qua tháng 8 và yêu cầu thuế GV phải có văn bản cụ thể nếu quyết định phạt.

Cám ơn bạn Hongtruong và chuyên gia KT về thông tin "Tờ khai HQ có giá trị trong 15 ngày".

thank you all

Ấy bác nguyentruong mà nói thế thì tội nghiệp cho em và bác chuyengiaketoan quá.
Không phải TKHQ có giá trị 15 ngày mà sau thời hạn 15 ngày kể từ ngày mở tờ khai hải quan hàng xuất mà doanh nghiệp ko có động tác thực xuất thì tờ khai đó ko còn giá trị và tự hủy.
Bác đọc cho kĩ nha. hihihihi

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Các bạn chú ý thêm một chi tiết này ở thông tư 60 nhé:
3.4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.
Ngoài ra còn có cái này nữa nhé (đối với thuế xuất khẩu ):trích 113/2005/TT-BTC
Thời điểm tính thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu là thời điểm đối tượng nộp thuế đăng ký Tờ khai hải quan với cơ quan hải quan.

Gã sẹo thấy rằng việc xuất khẩu có thể xẩy ra tình trạng không xuất hóa đơn, hoặc xuất hóa đơn quá chậm (bởi nước ngoài không cần cái hóa đơn GTGT của ta). Hóa đơn lúc này là invoice.
Theo như vậy thì nếu tớ là cán bộ thuế ở trong trường hợp này tớ vẫn áp và có thể phạt được, Ý các bác sao, bác chuyên gia kế toán, và bác Hồng trường

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thứ nhất: phần thuế GTGT coi như xong.
Thứ hai : phần thuế xuất khẩu

Thời điểm tính thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu là thời điểm đối tượng nộp thuế đăng ký Tờ khai hải quan với cơ quan hải quan.

Theo như vậy thì nếu tớ là cán bộ thuế ở trong trường hợp này tớ vẫn áp và có thể phạt được, Ý các bác sao, bác chuyên gia kế toán, và bác Hồng trường

Tớ hiểu câu hỏi của cậu theo hướng sau:
Thời điểm tính thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu là thời điểm đối tượng nộp thuế đăng ký Tờ khai hải quan với cơ quan hải quan.Theo như vậy thì nếu cậu là cán bộ thuế ở trong trường hợp này cậu vẫn áp và có thể phạt được.
Nhưng theo như tớ được biết thì một số mặt hàng như ceramic, furniture...(xin lỗi không nhớ hết) là mặt hàng không chịu thuế xuất khẩu.
Vậy không chịu thuế xuất khẩu thì cậu phạt cái gì?

Gã sẹo thấy rằng việc xuất khẩu có thể xẩy ra tình trạng không xuất hóa đơn, hoặc xuất hóa đơn quá chậm (bởi nước ngoài không cần cái hóa đơn GTGT của ta). Hóa đơn lúc này là invoice.

Đúng là có trường hợp như cậu nói thật. Nhưng nếu cái có thể đó xảy ra thì đương nhiên là bị phạt là đúng rồi.
Theo mình hiểu là như thế. Cũng không biết có đúng 100% không. Các bác cho ý kiến thêm.Thanks các bác nhiều

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Các bạn chú ý thêm một chi tiết này ở thông tư 60 nhé:
3.4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

Ủa vậy có nộp tờ khai thuế xuất khẩu nữa hả? Hình như CCT quận đâu có nhận tờ khai thuế xuất khẩu? Mà ngày hải quan đóng dấu thực xuất trong tháng 8 thì CCT đâu có bắt bẻ được mình mà đòi phạt.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Thứ nhất: phần thuế GTGT coi như xong.
Thứ hai : phần thuế xuất khẩu
Tớ hiểu câu hỏi của cậu theo hướng sau:
Thời điểm tính thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu là thời điểm đối tượng nộp thuế đăng ký Tờ khai hải quan với cơ quan hải quan.Theo như vậy thì nếu cậu là cán bộ thuế ở trong trường hợp này cậu vẫn áp và có thể phạt được.
Nhưng theo như tớ được biết thì một số mặt hàng như ceramic, furniture...(xin lỗi không nhớ hết) là mặt hàng không chịu thuế xuất khẩu.
Vậy không chịu thuế xuất khẩu thì cậu phạt cái gì?
Đúng là có trường hợp như cậu nói thật. Nhưng nếu cái có thể đó xảy ra thì đương nhiên là bị phạt là đúng rồi.
Theo mình hiểu là như thế. Cũng không biết có đúng 100% không. Các bác cho ý kiến thêm.Thanks các bác nhiều

Thứ nhất : Nếu thuế xuất khẩu bằng 0 thì chỉ cùng lắm là phạt về thủ tục hành chính thôi, mà không có rồi thì còn chậm thế nào được, cái này nhà nước khuyến khích mà.

Câu hỏi của bác có phần đó thôi, em xin được trả lời như vậy.
Ủa vậy có nộp tờ khai thuế xuất khẩu nữa hả? Hình như CCT quận đâu có nhận tờ khai thuế xuất khẩu? Mà ngày hải quan đóng dấu thực xuất trong tháng 8 thì CCT đâu có bắt bẻ được mình mà đòi phạt.

Cậu đọc lại bài của mình tý nhé, cái ngày này không phải là ngày mà mình nói đâu, ngày mà mình nói là ngày nộp tờ khai cơ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nguyen thu Hong thue

Guest
22/4/16
2
0
1
63
hahah bác chuyengiaketoan này là thành viên tích cực mà lại còn có sao nữa thì chắc bạn nguyentruong yên tâm rôi nhá. hihihi
Cty mới xuất khẩu hàng lần đầu, đã có tờ khai hải quan ngày 29/3/16 nhung đến 20/4/16 mới mua được hoá đơn GTGt như vậy mình xuất hoá đơn theo HĐồng của Hải quan có sai ko bạn giúp

N

nguyen thu Hong thue

Guest
22/4/16
2
0
1
63
Cty mới xuất khẩu hàng lần đầu, đã có tờ khai hải quan ngày 29/3/16 nhung đến 20/4/16 mới mua được hoá đơn GTGt như vậy mình xuất hoá đơn theo HĐồng của Hải quan có sai ko, bạn giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA