chi phí xăng dầu

• Thread starter lantra
  • Ngày gửi
lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
anh chị ơi giúp em với, em mới làm nên ko biết sao cả.
1.Thứ nhất là cho em hỏi chi phí xăng dầu có cho vào chi phí hợp lý dc ko? VD:1HD xăng có trị giá là 450.000 trong đó 15.000 là chi phí xăng dầu.vậy mình cho luôn vào chi phí hay phải trừ 15.000 ấy ra
2.thứ 2 là:phí đường bộ (mỗi tờ 10.000) có cho vào chi phí hợp lý dc ko. Cty em mới thành lập 1 năm chua có doanh thu, nhưng những chi phí ấy nhièu lắm vì GD thương xuyên đi công tác mà.
Các anh chị giúp em nhé!:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
- Theo mình thì chi phí xăng dầu vẫn được tính vào chi phí hợp lý vì bạn mua một lít xăng phải bỏ ra 15 đồng chi phí xăng dầu, đó là khoản chi phí bắt buộc.
- Chi phí vé cầu đường cũng được tính vào chi phí hợp lý nếu có đầy đủ giấy tờ chứng minh chi phí đó thực sự phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Công ty (thường kèm theo Quyết định của Giám đốc, giấy đi đường)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
1.Thứ nhất là cho em hỏi chi phí xăng dầu có cho vào chi phí hợp lý dc ko? VD:1HD xăng có trị giá là 450.000 trong đó 15.000 là chi phí xăng dầu.vậy mình cho luôn vào chi phí hay phải trừ 15.000 ấy ra
2.thứ 2 là:phí đường bộ (mỗi tờ 10.000) có cho vào chi phí hợp lý dc ko. Cty em mới thành lập 1 năm chua có doanh thu, nhưng những chi phí ấy nhièu lắm vì GD thương xuyên đi công tác mà.

Sếp đi công tác thì các chi phí đó đưa được vào chi phí bạn ạ! (chi phí phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì chi phí đó được coi là chi phí hợp lý nếu có hóa đơn, chứng từ hợp lệ)

E

emmoivaonghe

Guest
20/8/07
19
0
1
hà nội
hi quan trọng là xăng dầu dùng cho xe của công ty và hóa đơn đầy đủ tên công ty. em nghĩ vậy ko biết sai ko

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn

Thứ nhất chi phí xăng dầu có được tính nếu công ty em có ô tô. Cái ví dụ bạn nêu tôi không hiểu gì cả. Sao lại 450k xăng có 15k chi phí ???
Thứ 2 phí đường bộ có được tính, nhưng người đi cần có giấy đi đường đi kèm. (www.ketoanthue.vn)

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
hi quan trọng là xăng dầu dùng cho xe của công ty và hóa đơn đầy đủ tên công ty. em nghĩ vậy ko biết sai ko

ĐÚng, hóa đơn đương nhiên fải mang tên cty. Nhưng công ty (không fải cá nhân) fải có phương tiện xài xăng

K

kieuthoa

Guest
2/8/07
3
0
0
Hà Nội
Khoản phí môi trường, phí xăng dầu...và các loại vé xe bus,phí cầu đường đều được đưa vào chi phí hợp lý.
Các khoản phí này k có thuế GTGT đầu vào nên k được kê khai khấu trừ thuế GTGT thôi và bạn hạch toán như sau:
N 6425
C 111...

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Sếp đi công tác thì các chi phí đó đưa được vào chi phí bạn ạ! (chi phí phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì chi phí đó được coi là chi phí hợp lý nếu có hóa đơn, chứng từ hợp lệ)

Chưa đủ nếu không có giấy đi đường đóng dấu nơi đến công tác

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
Thứ nhất chi phí xăng dầu có được tính nếu công ty em có ô tô. Cái ví dụ bạn nêu tôi không hiểu gì cả. Sao lại 450k xăng có 15k chi phí ???
Thứ 2 phí đường bộ có được tính, nhưng người đi cần có giấy đi đường đi kèm. (www.ketoanthue.vn)

đấy là em vi dụ thế thôi chú phí xăng dầu là 500 d/l mà

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Công ty của em có sử dụng ô tô để đi công tác thì quy định về việc sử dụng xe ô tô như thế nào để các bác thuế không bắt bẻ chi phí xăng dầu và phí đường bộ. Công ty của em alf như sau được không các bác?
- Sổ ghi lịch trình xe (ghi rõ từng hoạt động của xe, các chuyến đi công tác, số km đi công tác để tính định mức tiêu hao xăng và thanh toán tiền xăng phí cầu đường).
- Các chuyến đi công tác đều có giấy đi đường để làm căn cứ tính công tác phí và xác định tiền xăng.
- Đối với việc sử dụng xe trong thành phố thi fhàng ngày phải chốt số km và có chữ ký của người sử dụng xe.
- Yêu cầu đi xe phải có Giấy đề xuất và người có thẩm quyền duyệt.
Bên công ty em làm như vậy có được không các Bác. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em với.
Best Regards,
lamhic

M

myalyf

Sơ cấp
6/8/09
8
0
1
38
bmt
công ty mình có chi phí xăng cho nhân viên, mỗi tháng kế toán lấy hóa đơn tại cây xăng một lần. HĐ đầy đủ thông tin của công ty vậy có được tính vào chi phí không nhỉ?

ha89

ha89

Guest
22/3/10
7
0
0
35
Hà Nội
bạn ơi có đấy mình đang làm cho công ty thuê xe việc này mình thường xuyên phải làm nên bít rõ lắm

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
1. Phụ phí xăng dầu đưa vào như xăng dầu luôn (nếu thích thì cứ tìm văn bản liên quan đến xăng dầu mà xem), đối với kế toán thì đường nhiên là được.
2. Phí cầu đường ....không cần phải phức tạp thế đâu, cứ đưa vào hết là được vì đây là xe của công ty mà.
Các yêu cầu như có jấy đi công tác, xác nhận nơi đến công tác chỉ áp dụng đối với cơ quan nhà nước mà thôi vì họ được chỉ định rõ ràng khi đi công các. Đối với doanh nghiệp thì không cần phải làm điều này đâu. nếu hỏi tại sao thì cứ suy nghỉ thử xem

D

DINHVANQUY

Guest
14/1/11
8
0
0
dong nai
cho hỏi chút nha, theo mình học thì mỗi sổ cái sẽ tương ứng với từng tài khoản, vậy khi làm trong excel thì phải dùng rất nhiều sheet, vậy có cách nào làm ngắn gọn hơn không. thanks

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
1. Phụ phí xăng dầu đưa vào như xăng dầu luôn (nếu thích thì cứ tìm văn bản liên quan đến xăng dầu mà xem), đối với kế toán thì đường nhiên là được.
2. Phí cầu đường ....không cần phải phức tạp thế đâu, cứ đưa vào hết là được vì đây là xe của công ty mà.
Các yêu cầu như có jấy đi công tác, xác nhận nơi đến công tác chỉ áp dụng đối với cơ quan nhà nước mà thôi vì họ được chỉ định rõ ràng khi đi công các. Đối với doanh nghiệp thì không cần phải làm điều này đâu. nếu hỏi tại sao thì cứ suy nghỉ thử xem

Hàng tháng, lái xe công ty mình có lấy hoá đơn tiền xăng xe có đề tên cty, mst đầy đủ. Khoản này chắc chắn mình được kê khai và tính rồi.
Nhưng còn phí cầu đường, chỉ là một cuống vé, vậy tính thế nào nhỉ, có ghi vào chi phí, sổ nkc được không?

Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi

HD xăng theo mình bạn hach toán nhu sau:
nợ 642co 111:450.000
no 133 co 111: 4.500
no 642 co 111: 15.000 phí xăng dầu
Các bạn có nghi nhu vay ko?????????

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Hạch toán như vậy đúng rồi bạn (nếu xăng dầu phục vụ công tác quản lý)

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

Mình thì hạch toán gộp luôn thế này, ko biết có được ko?
N642: 1,156,364 (Số tiền mua xăng)
N133: 115,636
N642: 80,000 (Phí xăng dầu)
C111: 1,352,000 (Tổng số tiền phải trả mua xăng)

T

taxNhung

Sơ cấp
12/8/09
3
0
0
Ha Noi
Bạn làm được như vậy là khá ok rui đấy!
Chi có điều bạn phải bổ sung thêm 1 bảng định mức xăng dầu nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA