Thuế GTGT đầu vào của hóa đơn NPL mua dùm khách hàng

• Thread starter Tran Khanh Tri
  • Ngày gửi
T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Xin chào các bạn. Cty mình gia công nón cho Hàn Quốc, thỉnh thoảng Cty mình có mua nguyên phụ liệu như keo vải, bao nylon... nhưng khách hàng sẽ trả tiền gia công cùng với nguyên phụ liệu mua tại VN. Như vậy mình phải hạch toán thuế GTGT đầu vào như thế nào. Thuế này có được khấu trừ không. Xin chỉ mình cách định khoản ghen. Cám ơn nhiều.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc này bạn phải thể hiện rõ trong hợp đồng phần công ty bạn phải mua để gia công cho khách hàng và bạn kê khai bình thường.
về định khoản phần này
khi mua về nhập kho nợ 152 (giá trị phụ liệu), nợ 133 (thuế GTGT) - có 331 hoặc 111
Xuất kho gia công có Tk 152 - nợ 154 (phụ liêụ)
sau đó xác định giá thành và hạch toán tiếp sơ lược góp ý với bạn vậy.

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Cám ơn bạn thd6758. Mình biết cách hạch toán rồi, quan trong nhất là hợp đồng phải có.

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Xin chào các bạn. Cty mình gia công nón cho Hàn Quốc, thỉnh thoảng Cty mình có mua nguyên phụ liệu như keo vải, bao nylon... nhưng khách hàng sẽ trả tiền gia công cùng với nguyên phụ liệu mua tại VN. Như vậy mình phải hạch toán thuế GTGT đầu vào như thế nào. Thuế này có được khấu trừ không. Xin chỉ mình cách định khoản ghen. Cám ơn nhiều.:wall:
Việc này bạn phải thể hiện rõ trong hợp đồng phần công ty bạn phải mua để gia công cho khách hàng và bạn kê khai bình thường.
về định khoản phần này
khi mua về nhập kho nợ 152 (giá trị phụ liệu), nợ 133 (thuế GTGT) - có 331 hoặc 111
Xuất kho gia công có Tk 152 - nợ 154 (phụ liêụ)
sau đó xác định giá thành và hạch toán tiếp sơ lược góp ý với bạn vậy.
Theo mình thì phải xem lại phần trên. Vì theo hợp đồng là khách hàng trả tiền NPL thì hạch toán khác với tính giá thành thành phẩm nhập kho.
@Tri: Bạn đọc kỹ lại hợp đồng về phần cung cấp nguyên phụ liệu và thanh toán.
Thân.

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Vậy theo bạn Cẩm Thuý nếu khach hàng trả tiền NPL mua dùm ở Việt Nam thì không sử dụng TK 152 phải không. Vậy phải hạch toán như thế nào. Chỉ Trí với.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Có gì khác đâu nhỉ giá thành của sản phẩm bao gồm:
_Nguyên liệu chính (khách hàng đã cung cấp)
_Phụ liệu (đơn vị mua - khách hàng thanh táon cùng tiền gia công) vậy không nhập kho và đưa ra sản xuất thì đưa đi đâu
_Chi phí gia công (khách hàng thanh toán khi nhận sản phâm
Vậy theo Cẩm Thúy thì phải hạch táon khác thế nào đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA