Thu hồi công nợ!

• Thread starter Truong Nguyen
  • Ngày gửi
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhờ tất cả mọi người tham gia góp ý kiến giúp mình xử lý tình huống sau:
Bên mình xuất hoá đơn bán hàng cho đại lý, nhưng bên đại lý yêu cầu bên mình xuất hàng cho một công ty khác phần công nợ thì ghi tên đại lý Nợ TK 131(Đại Lý)
Nhưng phần hoá đơn thì ghi tên cty kia và trên hoá đơn phần người mua hàng ghi bán hàng qua điện thoại. Hàng giao ở đại lý không giao tới cty kia. Vậy mình làm thế có đúng không. Theo luật thì mình xuất HĐ cho đại lý, đại lý xuất hoá đơn cho cty kia, vậy trường hợp này mình phải xử lý thế nào? Vấn đề công nợ thu hồi cũng rất khó khăn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nhờ tất cả mọi người tham gia góp ý kiến giúp mình xử lý tình huống sau:
Bên mình xuất hoá đơn bán hàng cho đại lý, nhưng bên đại lý yêu cầu bên mình xuất hàng cho một công ty khác phần công nợ thì ghi tên đại lý Nợ TK 131(Đại Lý)
Nhưng phần hoá đơn thì ghi tên cty kia và trên hoá đơn phần người mua hàng ghi bán hàng qua điện thoại. Hàng giao ở đại lý không giao tới cty kia. Vậy mình làm thế có đúng không. Theo luật thì mình xuất HĐ cho đại lý, đại lý xuất hoá đơn cho cty kia, vậy trường hợp này mình phải xử lý thế nào? Vấn đề công nợ thu hồi cũng rất khó khăn.

Công ty mình là công ty sản xuất gạch men. Vì vậy việc đại lý yêu cầu xuất hóa đơn thẳng xuống công trình là chuyện bình thường. Công nợ vẫn tính cho đại lý nhưng hóa đơn lại xuất cho một công ty thứ ba nào đấy. Xưa nay mình vẫn làm như thế và cũng chưa thấy ai bắt bẻ chuyện này (cũng có thể là họ chưa phát hiện chuyện này nên chưa bẳt bẻ). Do đó mình nghĩ chắc cũng không có vấn đề gì. Nếu có có chỗ nào sai sót xin các anh chị chỉ thêm cho mình với. Thân

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA