chi phí nào hợp lý đây?

• Thread starter BachMai
  • Ngày gửi
B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
:wall:Chào các bạn !
Mình làm cho Doanh nghiệp tư nhân kinh doanh vật liệu xây dựng nhưng bên mình có làm thêm san lấp mặt bằng, mỗi lần xuất hóa đơn san lấp đầu ra rất nhiều nhưng đầu vào của bên mình k có gì chỉ có hóa đơn thuê xe thôi ngoài ra chẳng có gì nữa.Cho mình hỏi san lấp thì chi phí nào hợp lệ nũa để mình đưa vào? Bạn nào có kinh nghiêm chỉ mình với:friend::wall:
Bên mình vừa mới bị xuất toán 2 xe ben chỉ vì lý do hóa đơn mua xe lại đứng tên của vợ giám đốc thuế k chấp nhận? mình thấy cũng hơi vô lý vì của chồng công vợ mà vẫn k được sao?
Lúc trước kế toán trước đưa 2 xe này vào thì mình lấy hóa đơn dầu vô thì quá hợp lệ.Bây giờ k còn xe thì dầu cũng k được đưa vào vậy thì lấy đâu ra chi phí để mình còn xuất hóa đơn cho người ta. (Hóa đơn rất lớn):wall

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
Mình làm cho Doanh nghiệp tư nhân kinh doanh vật liệu xây dựng nhưng bên mình có làm thêm san lấp mặt bằng, mỗi lần xuất hóa đơn san lấp đầu ra rất nhiều nhưng đầu vào của bên mình k có gì chỉ có hóa đơn thuê xe thôi ngoài ra chẳng có gì nữa.Cho mình hỏi san lấp thì chi phí nào hợp lệ nũa để mình đưa vào? Bạn nào có kinh nghiêm chỉ mình với:friend::wall:
:dance2:Nếu san lấp mặt bằng phải mua cát lấp hay đá hộc lấp đúng ko hay bất kể đất... phải có HĐ đầu vào chứ? Nếu cty bạn khai thác luôn thì lại khác.

Bên mình vừa mới bị xuất toán 2 xe ben chỉ vì lý do hóa đơn mua xe lại đứng tên của vợ giám đốc thuế k chấp nhận? mình thấy cũng hơi vô lý vì của chồng công vợ mà vẫn k được sao?
:1luvu:Tên ai cũng được nhưng HĐ đó có Mã Số thuế và tên cty bạn ko? đó mới là điêu fquan trọng. Nếu ko có thuế xuất toán là đúng rồi.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đất, đá, cát, sỏi dùng để san lấp mặt bằng bạn có thể mua ở đơn vị có hóa đơn xong cũng có thể mua của người tự khai thác và lập bảng kê.
Về 2 xe ben bạn nói không rõ theo mình hiểu hai xe này đứng tên cá nhân vậy nó không được đưa vào tài sản nên thuế xuất ra là đúng bạn muốn được châá nhận nó phải mang tên sở hữu công ty. Còn nếu là tên cá nhân bạn chỉ có thể làm hợp đồng thuê sử dụng và phải nộp thuế cho phần thuê này mới được chấp nhận đấy.

B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Các bạn ơi cho mình hỏi môt vấn đề nữa: khi mình xây nhà kho thì xuất vật liệu và nhân công làm chi phí thì nhà kho này có được xem là tài sản cố định hay k vì nhà kho làm trên phần đất k phải của doanh nghiệp mà của vợ xếp thì mình phải làm sao ? Thuế nó có chấp nhận tài sản đó k? Nếu muốn thuế chấp nhận thì phải làm thủ tục gì (sang tên doanh nghiệp thì k được rùi!)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi cho mình hỏi môt vấn đề nữa: khi mình xây nhà kho thì xuất vật liệu và nhân công làm chi phí thì nhà kho này có được xem là tài sản cố định hay k vì nhà kho làm trên phần đất k phải của doanh nghiệp mà của vợ xếp thì mình phải làm sao ? Thuế nó có chấp nhận tài sản đó k? Nếu muốn thuế chấp nhận thì phải làm thủ tục gì (sang tên doanh nghiệp thì k được rùi!)
Bạn làm thủ tục góp vốn thành viên quyền sử dụng đất của vợ sếp vào cty là ok!
Thân!

B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp tư nhân thế làm sao bổ sung góp vốn thành viên được?

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Doanh nghiệp tư nhân thì tài sản đứng tên vợ Giám đốc không được tính làm tài sản của Công ty là đúng rồi bạn ạ.
Nếu xây dựng nhà xưởng trên đất (đất cũng đứng tên vợ sếp) thì làm hợp động mượn đất, toàn bộ chi phí xây dựng đều cần có hóa đơn mang tên Công ty, vậy là hợp lệ roài.

N

ngocrang

Guest
24/8/05
12
0
0
BinhChanh
Không đơn giản như các bạn nghĩ đâu! Có văn bản hẳn hòi, nhưng tôi không nhớ văn bản nào.! Hợp đồng mượn đất (nói đúng ra là thuê đất) phải có thêm điều khoản: Sau thời hạn thuê, Công ty giao luôn căn nhà đã xây dựng trên đất mượn đó (tức là không tháo dỡ đi; không đòi lại tiền xây dựng) và sau đó chuyển toàn bộ hóa đơn xây dựng (mặc dù tên cty đứng, mã số thuế Cty cho bên có đất cho mượn và rủ nhau lên chi cục thuế đóng thuế; chi cục thuế mới ra hóa đơn cho cty mình (hóa đơn chi cục thuế ra cho cty mình mới hợp pháp). Đây là trường hợp ít ai nghĩ tới, nhưng mà đã xảy ra. Chúc các bạn thành công

N

nangmuathu

Guest
5/9/07
24
0
1
Hanoi
trích nguyên văn của nguyenthuhoai::1luvu:Tên ai cũng được nhưng HĐ đó có Mã Số thuế và tên cty bạn ko? đó mới là điêu fquan trọng. Nếu ko có thuế xuất toán là đúng
Mình ko đồng với bạn khi nói tên ai trong HĐ cũng được. Nếu tên người mua trong HĐ ko phải người của cty hay ko có tên trong danh sách lương báo cáo thuế thì có thể bên thuế người ta cung ko chấp nhận hóa đơn đó.
p/s: mình chẳng biết làm thế nào để post bài trả lời giống các bạn nhỉ?

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp tư nhân thế làm sao bổ sung góp vốn thành viên được?
Thì làm hợp đồng thuê quyền sử dụng đất trong vòng 50 năm chẳng hạn. Chắc cái này thì được đúng không?

B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Theo như bạn Ngocrang thuê đất cũng giống như thuê nhà phải k? Chủ nhà phải lên chi cục thuế xin hóa đơn rồi xuất hóa đơn cho bên thuê đó mới là chứng từ hợp lệ của hợp đồng thuê đúng k các bạn? Chứ hợp đồng thuê giữa 2 bên có ra phòng công chứng vẫn k được?

hieu1563

hieu1563

Guest
Lúc trước kế toán trước đưa 2 xe này vào thì mình lấy hóa đơn dầu vô thì quá hợp lệ.Bây giờ k còn xe thì dầu cũng k được đưa vào vậy thì lấy đâu ra chi phí để mình còn xuất hóa đơn cho người ta. (Hóa đơn rất lớn):wall

Đây là công ty (pháp nhân) chứ không phải vợ chồng gì ở đây cả.
Pháp luật không quan tâm đến vợ chồng mà chỉ quan tâm đến ai là giám đốc cty thôi.
Ngay cả xe của chồng, nhà của chồng (mặc dù chồng là giám đốc) cũng không được đưa vào chi phí Cty nếu xe đó không phải là của công ty hoặc cty thuê hoặc có một thỏa thuận nào khác có gắn bó trách nhiệm quyền lợi hai bên.

Thân!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Không đơn giản như các bạn nghĩ đâu! Có văn bản hẳn hòi, nhưng tôi không nhớ văn bản nào.! Hợp đồng mượn đất (nói đúng ra là thuê đất) phải có thêm điều khoản: Sau thời hạn thuê, Công ty giao luôn căn nhà đã xây dựng trên đất mượn đó (tức là không tháo dỡ đi; không đòi lại tiền xây dựng) và sau đó chuyển toàn bộ hóa đơn xây dựng (mặc dù tên cty đứng, mã số thuế Cty cho bên có đất cho mượn và rủ nhau lên chi cục thuế đóng thuế; chi cục thuế mới ra hóa đơn cho cty mình (hóa đơn chi cục thuế ra cho cty mình mới hợp pháp). Đây là trường hợp ít ai nghĩ tới, nhưng mà đã xảy ra. Chúc các bạn thành công
Và mình nhớ không nhầm thì căn cứ vào hóa đơn lẻ do thuế cấp đó phân bổ dần vào chi phí chứ không đưa nó vào là TSCĐ (vì TS này không phải là TSCĐ của công ty).

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Gui ban Bach Mai!
theo minh biet chi phi ve san lap mat bang gom co: thue xe, tien xang dau ( theo dinh muc), cong lai may chinh va lai phu, phi an giua ca, tien sua chua nho xe may ui... ban tim hieu tim nhe