Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán Chiết khấu thanh toán và Thuế GTGT

• Thread starter asimo241
  • Ngày gửi
lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
Như vậy, vấn đề mấu chốt ở đây chỉ còn là câu hỏi: Chiết khấu thanh toán có được coi như một khoản doanh thu hoạt động tài chính mà chúng ta phải nộp Thuế GTGT cho nó ko ? --> Câu hỏi này nhường cho mọi người trả lời giùm em

Chiết khấu thanh toán là một khoản DT hoạt động tài chính thì đúng rồi. Nhưng sao bạn lại phải nộp thuế GTGT cho nó, bạn bị nhầm rồi.Khoản đó sau này chỉ cộng với các khoản DT khác để tính thúe TNDN thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Thưa chị, ý của em là như thế này. Em đã xem sách hiện tại em đang học và đọc được một cái định khoản trong nghiệp vụ kế toán chi phí, doanh thu và kết quả của hoạt động tài chính và thấy có ghi là:

- Phản ánh các khoản doanh thu hoạt động tài chính:

Nợ các TK liên quan (111,112,152,131,138,413 ...)
Có TK 515 : Tổng doanh thu hoạt động tài chính
Có TK 3331 ( 33311) Thuế GTGT đầu ra phải nộp về hoạt động tài chính (nếu có)

Hic, vấn đề này em chẳng hiểu gì cả đâu. Không biết anh chị nào đã đọc được cái gì đó liên quan đến những vấn đề như thế này không??

Có điều em cần một câu trả lời chính xác, dễ hiểu và đầy đủ về 2 cái định khoản mà từ đầu em đã nêu. Nếu như trong đấy có cái nào sai nhờ các anh chị chỉ giùm em là tại sao nó sai??? Và Người định khoản sai đó đã nhầm lẫn ở chỗ nào. Vì em cần hiểu đc bản chất của vấn đề một cách rõ ràng

Em chỉ là sinh viên mới học Kế toán nên chưa có kinh nghiệm và kiến thức nhiều. Trăm sự nhờ mọi người !!!

Sửa lần cuối:
be_xinh

be_xinh

Guest
Thưa chị, ý của em là như thế này. Em đã xem sách hiện tại em đang học và đọc được một cái định khoản trong nghiệp vụ kế toán chi phí, doanh thu và kết quả của hoạt động tài chính và thấy có ghi là:

- Phản ánh các khoản doanh thu hoạt động tài chính:

Nợ các TK liên quan (111,112,152,131,138,413 ...)
Có TK 3331 ( 33311) Thuế GTGT đầu ra phải nộp về hoạt động tài chính (nếu có)
Bạn nhầm rùi. NV bạn nói trên có thể lấy VD sau: bạn bán cổ phiếu, trái phiếu,... thì sẽ ghi nhận doanh thu TC và phải nộp thuế GTGT. Còn về các khoản lãi tiền gửi, lãi từ đầu tư chứng khoán, hoặc chênh lệch tỷ giá thì đâu phải nộp thuế GTGT.

A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Như vậy thì tức là cái định khoản thứ 2 là chính xác nhất rồi phải không ạ!! Người thứ 1 sai vì họ nghĩ là chiết khấu thanh toán phải nộp Thuế GTGT cho HD tài chính. Nhưng CKTT ko phải nộp thuế gì hết.

Em lập cái chủ đề này ra chỉ là để giải quyết 2 cái định khoản trên thôi, hy vọng là kết quả này đúng rồi.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Em phải hiểu như thế này mới đúng.
Nếu giá trị chiết khấu đã thể hiện trên hoá đơn thì bắt buộc em phải nộp thuế (trường hợp 1). Còn nếu trên giá trị hoá đơn vẫn thể hiện đủ giá trị và bên bán hàng trích khoản chiết khấu cho em vào chi phí của họ thì em không phải nộp thuế (trường hợp 2). Vậy em phải hiểu rõ ràng về bản chất của thuế để hạch toán. Vấn đề ở đây HĐKT và HD GTGT thể hiện như thế nào?

be_xinh

be_xinh

Guest
Chiết khấu thương mại: Là khoản doanh nghiệp bán giảm giá niêm yết cho khách hàng mua hàng với khối lượng lớn.

Chiết khấu thanh toán: Là khoản tiền người bán giảm tiền cho người mua, do người mua thanh toán tiền mua hàng trước thời hạn theo hợp đồng.

Do đó đối với các khoản CK thương mại thì mới có phần thuế GTGT (liên quan tới bản chất của hàng hóa đã bán, giảm giá của hàng hóa nên ảnh hưởng đến thuế GTGT). Còn đv CKTT thì bản chất của hàng hóa ko thay đổi, giá trị của hàng hóa ko đổi, CKTT chỉ là khoản tiền giảm do thanh toán trước thời hạn. Do đó sẽ ko liên quan đến thuế GTGT.
Nghĩa là trường hợp thứ 2 (theo câu hỏi của bạn) là đúng.
Trả lời như vậy ko bít đã hiểu đúng ý của bạn chưa nhỉ? Ko hiểu đã đúng với những thắc mắc của bạn chưa?

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
[Nợ các TK liên quan (111,112,152,131,138,413 ...)
Có TK 3331 ( 33311) Thuế GTGT đầu ra phải nộp về hoạt động tài chính (nếu có)]
Định khoản này là trường hợp mình bán cơ phiếu...có xuất hóa đơn ghi nhạn DT hoạt động tài chính. Còn ttreen là mình dc hưởng chiết khấu TT cơ mà. Tóm lại là DK thứ 2 đúng rồi bạn ah

A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Ah, thế là em hiểu rồi. Tức là nó phụ thuộc vào cái hợp đồng mà mình ký kết. Nếu như ngay từ ban đầu bên bán đã đưa ra ngay thời hạn và khoản chiết khấu thì trong khoản chiết khấu đó vẫn có một phần Thuế GTGT của lô hàng và em phải hạch toán riêng số Thuế đó ra. Còn nếu không có quy định gì thì toàn bộ số tiền chiết khấu đó mình sẽ được hưởng hết và ko phải nộp Thuế gì cả.

Mọi người giải thích như vậy có phải là dễ hiểu hơn không? Sao những trường hợp như thế này mà không có sách gì hay văn bản gì ghi ra rõ ràng nhỉ??

A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Thế nếu định khoản 2 là đúng thì 2 trường hợp ma` chuyengiaketoan nói là sao vậy ạ?

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
anh Chuyengiaketoan ơi! ko phai như vậy đâu. Anh cứ đặt mình là người bán hàng, phải chịu khoản chiết khấu đó thì anh sẽ hạch toán như thế nào. Chiết khấu TT là 1 hình thức khuyến khích khách hàng. nó dc dua vào chi phí 635
như vậy lúc mình chiết khấu cho khách hàng mình sẽ phải DK
No TK635
Nợ TK111,112...
Có tk 131
còn phần thuế GTGT đầu ra mình đã nộp hết ở Dk lúc minh bán roi. Nghĩa là
No tk131
có 511
có 333:
Như vậy người mua chả phải chịu khoản thuế nào trên phần chiết khấu đó cả, vì người bán đã nộp hết rồi

be_xinh

be_xinh

Guest
anh Chuyengiaketoan ơi! ko phai như vậy đâu. Anh cứ đặt mình là người bán hàng, phải chịu khoản chiết khấu đó thì anh sẽ hạch toán như thế nào. Chiết khấu TT là 1 hình thức khuyến khích khách hàng. nó dc dua vào chi phí 635
No TK635
Nợ TK111,112...
Có tk 131
No tk131
có 511
có 333:
Như vậy người mua chả phải chịu khoản thuế nào trên phần chiết khấu đó cả, vì người bán đã nộp hết rồi
Đúng rồi. Trường hợp chuyengiaketoan nói có lẽ là đối với CK thương mại đó.

E

E-commerce

Guest
28/5/07
13
0
0
Hanoi
Chiết khấu thương mại: Là khoản doanh nghiệp bán giảm giá niêm yết cho khách hàng mua hàng với khối lượng lớn.

Chiết khấu thanh toán: Là khoản tiền người bán giảm tiền cho người mua, do người mua thanh toán tiền mua hàng trước thời hạn theo hợp đồng.

Do đó đối với các khoản CK thương mại thì mới có phần thuế GTGT (liên quan tới bản chất của hàng hóa đã bán, giảm giá của hàng hóa nên ảnh hưởng đến thuế GTGT). Còn đv CKTT thì bản chất của hàng hóa ko thay đổi, giá trị của hàng hóa ko đổi, CKTT chỉ là khoản tiền giảm do thanh toán trước thời hạn. Do đó sẽ ko liên quan đến thuế GTGT.
Nghĩa là trường hợp thứ 2 (theo câu hỏi của bạn) là đúng.
Trả lời như vậy ko bít đã hiểu đúng ý của bạn chưa nhỉ? Ko hiểu đã đúng với những thắc mắc của bạn chưa?

Tranh luận nhiều quá nhỉ...Mình thấy cứ đọc kỹ cái phần trả lời này của BEXINH là rõ hết...

A

asimo241

Guest
10/8/06
17
0
0
Hanoi
Em muốn nói lời cảm ơn vì sự giúp đỡ nhiệt tình của tất cả mọi người. Chưa bao giờ vào một cái diễn đàn nào mà lại nhận được sự giúp đỡ tận tình đến thế !! ^^ Cảm ơn các anh các chị lần nữa ạ !!!:1luvu:

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
No TK635
Nợ TK111,112...
Có tk 131
No tk131
có 511
có 333:

Lantra oi. Em mới nghĩ đúng có một vế à. Anh giả sử nếu bên chiết khấu họ trích cho em trên tổng giá thanh toán thì em hạch toán ra sao?

M

Mitasame

Guest
20/4/06
18
0
0
Hà Nội
tat ca la khong dung. Vi chiet khau thanh toan la loai chiet khau thah toan truoc thoi han thi duoc huong.
No 331,111,112 ( Khau tru vao cong no, nhan bang tien mat,tien NH
Co 515 Gia tri CK

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
tat ca la khong dung. Vi chiet khau thanh toan la loai chiet khau thah toan truoc thoi han thi duoc huong.
No 331,111,112 ( Khau tru vao cong no, nhan bang tien mat,tien NH
Co 515 Gia tri CK
Mitasame nói vậy là đúng nhất. ví dụ củ thể nhất là trên hóa đơn điện thoại ấy. còn mình nghĩ định khoản chung của triết khấu thanh toán bên mua được hưởng:
+ Bên mua với trường hợp chưa hoạch toán thanh toán trên sổ:
Nợ 642,152.156,...(giá trị hàng hóa mua)
Nợ 133(VAT được khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hóa)
có 111,112,331....(số tiền còn lại phải thanh toán)
có 515(phần triết khấu thanh toán được hưởng)
+ Bên mua với trường hợp đã hoạch toán thanh toán trên sổ:
Nợ 111,112
có 515

P

petty

Sơ cấp
24/5/09
14
0
0
38
hai phong
chi phí trả trước ngắn hạn

SOS.cho em hỏi.các chị kế toán trước của cty em trích chi phí trả trước từ năm 200.nhưng k có sổ chi tiết gì cả.cả năm 2006, 2007, 2008 k ai phân bổ khoản này.nay em làm năm 2009 thi em phải làm sao.có phân bổ hay để nguyên.k có sổ chi tiết em cứ pbổ vào 642 có đc k?thank mọi người nhiều nhiều.

P

petty

Sơ cấp
24/5/09
14
0
0
38
hai phong
hạch toán phải thu của chi nhánh

Cty em o HP có 1 chi nhánh ở Thái Bình.CN này hạch toán độc lập.ở BCĐKT trong BCTC2007 để dư có của TK 136 trong dư cuối kỳ.đến năm 2008 chi KT khác chuyển số dư đó sang dư có của 131 ở dư đầu kỳ trong BCĐKT2008.Giờ em làm năm 2009 thì em làm như thế nào cho hợp lý bi giờ.giúp em với nha!

H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
asimo241 ơi, bạn xem lại phần chiết khấu mà bạn được hưởng là = tiền mặt thì bạn phải xuất hóa đơn & hạch toán: N331/C515,C3331, nếu trừ vào tiền bạn mua hàng thì bạn hạch toán:N331/C515.
Con chuyengiaketoan nói là Ok đó bạn, không phải là hạch toán mông lung đâu,
N521, N3331/C131 giống như 1 khoản giảm trừ công nợ khách hàng (là cty bạn đó), vì chỉ có 521: CKTM, 531 HBBTL, 532 GGHB, đâu còn TK khác giảm trừ dthu đâu, vài điều gửi bạn tham khảo nhé.

tran thi ha uyen

tran thi ha uyen

Guest
chào bạn!
bạn nên hiểu rỏ là CKTT bên bán,bên mua. và CKTM bên bán, bên mua khác nhau như thế nào!
bạn tham khảo những định khoản này nhé
TKTT
bên mua(bên được hưởng CK)
Nợ 1561
nợ 1331
Có 1111/331

nợ 1111/331(số tiên thanh toán *% CK)
có 515
bên bán( bên cho khách hàng hưởng)
nợ 632
có 1561

nợ 131/1111