Phương pháp hạch toán TSCĐ( Help me)

• Thread starter Nguyen Le My
  • Ngày gửi
Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Chào các bạn! Các bạn giúp mình với nha.
Công ty minh đang trong giaI đoạn xây dựng, chưa phát sinh doanh thu. Thời gian này có mua TSCĐ, xây dựng nhà xưởng.....
Các TSCĐ này mình có cần phải đăng ký với cơ quan Thuế không?! Hay khi vào sử dụng, có doanh thu thì mới cần đăng ký để tính khấu hao.
Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangntt301

Guest
31/5/07
21
0
0
HN
www.cnc.com.vn
2 bạn!
Theo mình thì khi mua bất kỳ hàng hóa dịch vụ gì có hóa đơn thì đều phải kê khai chứ đâu phải chờ đến khi đưa vào sử dụng. Trường hợp của bạn cũng thế việc kê khai thì vẫn phải theo quy định còn TSCĐ thì có thể bắt đầu trích khấu hao bắt đầu từ khi đi vào hoạt động.

phong2v

phong2v

Guest
2 bạn!
Theo mình thì khi mua bất kỳ hàng hóa dịch vụ gì có hóa đơn thì đều phải kê khai chứ đâu phải chờ đến khi đưa vào sử dụng. Trường hợp của bạn cũng thế việc kê khai thì vẫn phải theo quy định còn TSCĐ thì có thể bắt đầu trích khấu hao bắt đầu từ khi đi vào hoạt động.
Đính chính tý cho chuẩn nhé bạn, bắt đầu khi TSCĐ đi vào hoạt động và tham gia SXKD, DN nhiều khi chưa HĐ sản xuất kinh doanh và chưa tạo ra DT nhưng nhiều TS vẫn đc trích KH

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Đính chính tý cho chuẩn nhé bạn, bắt đầu khi TSCĐ đi vào hoạt động và tham gia SXKD, DN nhiều khi chưa HĐ sản xuất kinh doanh và chưa tạo ra DT nhưng nhiều TS vẫn đc trích KH
Sao lại như vậy anh phong2v nhờ?! Anh đọc ở đâu đấy! Méc dùm em với.
Theo em nghĩ, những TSCĐ mà chưa hoạt động thì làm sao trích KH được. Và trường hợp doanh nghiệp chưa có DT nữa.
Trường hợp khi DN có hoạt động mà chưa có DT, có thể SX rồi( nhưng do nhiều công đoạn chưa tạo thành sp) thì mới được trích trước cho vào TK 242, sau khi có doanh thu thì phân bổ chứ anh?! :wall:

phong2v

phong2v

Guest
Sao lại như vậy anh phong2v nhờ?! Anh đọc ở đâu đấy! Méc dùm em với.
Theo em nghĩ, những TSCĐ mà chưa hoạt động thì làm sao trích KH được. Và trường hợp doanh nghiệp chưa có DT nữa.
Trường hợp khi DN có hoạt động mà chưa có DT, có thể SX rồi( nhưng do nhiều công đoạn chưa tạo thành sp) thì mới được trích trước cho vào TK 242, sau khi có doanh thu thì phân bổ chứ anh?! :wall:
em đọc lại câu của anh đi, anh làm gi có câu là TSCĐ chưa HĐ mà trích KH đâu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết toán bộ chi phí, TSCĐ mua về liên quan đến việc xây dựng, lắp đặt để tạo tài sản hàng tháng bạn kê khai vào mục 4 bảng kê 1-2/GTGT.
Sau khi hoàn thành đưa vào sử dụng bạn mới phải đăng ký với thuế và trích khấu hao.

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
DN nhiều khi chưa HĐ sản xuất kinh doanh và chưa tạo ra DT nhưng nhiều TS vẫn đc trích KH
hi hi, do em đọc câu này nên em hiểu dzậy. Nếu có làm anh dật dật mình thì cho em am so sy nha. :sorry:

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
2 bạn!

Tôi cũng đồng ý với bạn hangntt301. Khi có phát sinh mua sắm TSCĐ vẫn kê khai thuế nhưng chỉ khi tài sản đó đi vào hoạt động mới bắt đầu trích khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA