Hóa đơn đầu vào không có mã số thuế

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi tình huống này
Công ty mới nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh, hiện đang làm thủ tục đăng ký thuế
Trong thời gian chờ cấp mã số thuế, các hóa đơn đầu vào không ghi mã số thuế (vì chưa có MST) có được cơ quan thuế chấp thuận hay không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công ty mới nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh, hiện đang làm thủ tục đăng ký thuế
Trong thời gian chờ cấp mã số thuế, các hóa đơn đầu vào không ghi mã số thuế (vì chưa có MST) có được cơ quan thuế chấp thuận hay không ?

Nếu hóa đơn không hợp pháp thì làm sao chấp nhận được đây bạn ơi. Sao bạn không nói đơn vị bán hàng chờ Cty mình có MST rùi xuất hóa đơn luôn.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Không. Quy định hoá đơn hợp pháp, hợp lệ phải được ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên hoá đơn. Bạn cứ thử trình HD không có MST của công ty xem thuế có đồng ý không? Chắc chắn là không rồi

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Trong thời gian đợi cấp MST, doanh nghiệp không thể đình chỉ mọi hoạt động được nên vẫn hoàn toàn có thể mua hàng hóa dịch vụ từ bên ngoài với hóa đơn không có mã số thuế (gạch bỏ phần mã số thuế).

Ví dụ đi lắp đặt điện thoại, lắp đặt đồng hồ điện... Đóng tiền hợp đồng, lấy hóa đơn nhưng làm gì có MST. Mua sắm trang thiết bị văn phòng, bàn ghế tủ, sơn sửa trang trí, lắp đặt bảng hiệu... lấy hóa đơn không có MST.

Như vậy, những hóa đơn này hoàn toàn hợp lý, hợp pháp nhưng sẽ không được khấu trừ thuế.

Nếu hóa đơn không hợp pháp thì làm sao chấp nhận được đây bạn ơi. Sao bạn không nói đơn vị bán hàng chờ Cty mình có MST rùi xuất hóa đơn luôn.
Em chưa nghe ai nói rằng hóa đơn không có MST là không hợp pháp cả. Việc đơn vị đi mua hàng hóa dịch vụ mà không lấy hóa đơn ngay và bên bán không xuất hóa đơn ngay mà lại "đợi" mới chính là vi phạm luật đấy bác cọp.

Không. Quy định hoá đơn hợp pháp, hợp lệ phải được ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên hoá đơn. Bạn cứ thử trình HD không có MST của công ty xem thuế có đồng ý không? Chắc chắn là không rồi
Tại sao không? Lý do? Nếu hóa đơn không ghi MST nhưng phần MST gạch bỏ (không được để trống) là hoàn toàn hợp pháp.

MST trên hóa đơn chỉ là căn cứ để tính khấu trừ thuế GTGT, nếu đơn vị mua hàng là doanh nghiệp tính thuế GTGT theo pp khấu trừ nhưng với hàng hóa dịch vụ nào đó không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì doanh nghiệp không cần khấu trừ thuế đối với hàng hóa dịch vụ đó thì doanh nghiệp có thể không cần yêu cầu người bán ghi MST lên hóa đơn, có thể gạch bỏ phần này và tờ hóa đơn đó sẽ không tính khấu trừ thuế.

Cục thuế bán ấn chỉ cho DN phải xuất hóa đơn nên cục thuế vẫn có MST nhưng những hàng hóa dịch vụ mà cục thuế mua vào để sử dụng cho hoạt động không cần phải tính khấu trừ nên hóa đơn bán hàng cho cục thuế có ghi hay không ghi MST đều không quan trọng.

H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung

hớ hớ, công ty em mới thành lập, bên sở kế hoạch tính chi phí thành lập công ty 200ng, xuất cho công ty em cái hóa đơn hổng có MST, em đi làm con dấu bên công an, bên đó tính em tiền làm dấu là 250ng, hóa đơn cũng hổng có mã số thuế luôn. Trời ơi, Sở kế hoạch đầu từ và công an xuất hóa đơn không hợp pháp kìa bà con ơi, Cục thuế ơi, xuống phạt sở kế hoạch và công an đi :dance2:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trường hợp mua hàng hóa mà bên mua hàng chưa được cấp MST đang chờ thì mình vẫn mua hàng hóa bình thường và khi có MST mình làm biên bản điều chỉnh thêm MST của các hóa đơn mua hàng và nhờ bên bán ký đóng dấu vào biên bản đó, bên mình vẫn làm cho khách hàng như thế trong trường hợp khách hàng chưa có MST hoặc ghi thiếu MST.
Thân!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em chưa nghe ai nói rằng hóa đơn không có MST là không hợp pháp cả. Việc đơn vị đi mua hàng hóa dịch vụ mà không lấy hóa đơn ngay và bên bán không xuất hóa đơn ngay mà lại "đợi" mới chính là vi phạm luật đấy bác cọp.
Sorry mọi người, có lẽ mình đã dùng từ chưa chính xác, ý của mình chỉ là:
OLDNTV nói:
Như vậy, những hóa đơn này hoàn toàn hợp lý, hợp pháp nhưng sẽ không được khấu trừ thuế.
.
Hỏi nhỏ Vũ nè, nếu đv đi mua hàng, đv đó chưa có MST và đv đó muốn khi có MST hãy xuất hóa đơn thì phải thế nào đây.Hóa đơn vẫn cứ xuất đúng ngày, nhưng không xé rời khỏi quyển, khi nào có MST thì điền vào được không?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trường hợp mua hàng hóa mà bên mua hàng chưa được cấp MST đang chờ thì mình vẫn mua hàng hóa bình thường và khi có MST mình làm biên bản điều chỉnh thêm MST của các hóa đơn mua hàng và nhờ bên bán ký đóng dấu vào biên bản đó, bên mình vẫn làm cho khách hàng như thế trong trường hợp khách hàng chưa có MST hoặc ghi thiếu MST.
Thân!
Có nhất thiết phải máy móc như thế không?không phải nhất nhất là phải có MST mới hợp lý, ở trường hợp trên đấy là sự hợp lý hiển nhiên luôn luôn tồn tại,nếu áp đặt sẽ bị đối phó như cách bạn đưa ra, khi sự đối phó được chấp nhận thì trở thành hợp lý nhưng sự hợp lý này đã thông qua hợp thức hoá.Thế vì sao chúng ta không chấp nhận sự hợp lý này?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
nếu đv đi mua hàng, đv đó chưa có MST và đv đó muốn khi có MST hãy xuất hóa đơn thì phải thế nào đây.Hóa đơn vẫn cứ xuất đúng ngày, nhưng không xé rời khỏi quyển, khi nào có MST thì điền vào được không?
Nếu lô hàng hóa này đang đi trên đường bị Quản lý thị trường rờ vào thì sao anh nhỉ :wall:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có nhất thiết phải máy móc như thế không?không phải nhất nhất là phải có MST mới hợp lý, ở trường hợp trên đấy là sự hợp lý hiển nhiên luôn luôn tồn tại,nếu áp đặt sẽ bị đối phó như cách bạn đưa ra, khi sự đối phó được chấp nhận thì trở thành hợp lý nhưng sự hợp lý này đã thông qua hợp thức hoá.Thế vì sao chúng ta không chấp nhận sự hợp lý này?
Đành rằng cách làm của mình là máy móc, nhưng trong kế toán cẩn tắc vô áy láy, mình cứ làm tất cả các thủ tục cần thiết để phòng những trường hợp mà thuế hỏi.
Thân!

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi

Như các bác khác đã phân tích, hóa đơn chưa có mã số thuế trong trường hợp này vẫn được chấp nhận.
Về phần kê khai thuế, tôi đã gặp trường hợp này đó là: Công ty vẫn kê khai bình thường, khi quyết toán thuế tôi bị loại các hóa đơn này ra. Tôi làm công văn giải trình gửi Cục thuế Hà Nội và các hóa đơn này sau đó đã được chấp thuận (cả phần thuế luôn) vì đúng như bác NPT đã nói: "trường hợp này rất hợp lý" mà!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Bình thường nếu như vấn đề này thì Hóa đơn bạn mua vẫn hợp lệ nhưng ko được khấu trừ.
Nếu muốn được khấu trừ bạn phải làm 1 công văn giải trình cho cơ quan thuế

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bình thường nếu như vấn đề này thì Hóa đơn bạn mua vẫn hợp lệ nhưng ko được khấu trừ.
Nếu muốn được khấu trừ bạn phải làm 1 công văn giải trình cho cơ quan thuế

Giải trình như thế nào để được khấu trừ đây, mách nước cho mọi người cùng bít nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA