thuế suất trong hóa đơn gtgt

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
cho mình xin hỏi các bạn một câu:
Mình mua ổ cứng máy tính về bổ xung cho trung tâm báo động.
* thuế suất đầu vào của ổ cứng là: 5%
* khi mình viết hóa đơn đầu ra cho khách hàng (ổ cứng) thì thuế suất sẽ là 5% hay 10%. minh chưa hiểu lắm.mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn
Hoalan.
(cty mình trên đăng ký kinh doanh là hoạt động lĩnh vực an ninh).

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lien140586

Guest
18/4/07
9
0
1
37
Hà Nội
Hđơn mua đầu vào bao nhiêu % thì bán ra đúng tỷ lệ % như vậy.

T

thanhhung

LQT
* khi mình viết hóa đơn đầu ra cho khách hàng (ổ cứng) thì thuế suất sẽ là 5% hay 10%. minh chưa hiểu lắm.mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn
Hoalan.

Cái này phải xem lại như thế nào đã, nếu mua bán bình thường thì ổ cứng này thuế suất 5%, Nhưng ý bạn muốn nói ở đây là công ty bạn không phải lĩnh vực thương mại, không mua bán linh kiện máy tính đúng không? Bạn nói rõ nghiệp vụ này thêm tý!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hoalan.

Căn cứ Thông tư 32:

2.35- Máy xử lý dữ liệu tự động và các bộ phận, phụ tùng của máy (bao gồm cả máy vi tính các loại và các bộ phận của máy vi tính, máy in chuyên dùng cho máy vi tính), trừ bộ phận lưu giữ điện.

Thuế suất thuế GTGT của ổ cứng là 5%.
Các bạn nên nhớ rằng: chưa hẵng mua vào có thuế suất bao nhiêu thì sẽ bán ra với thuế suất đó nha, phải căn cứ trên TT 32 để xác định thuế suất cho chính xác.

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
thuế suất trên hóa đơn.

trước tiên Hoa xin cảm ơn các bạn nhiều.
Như trên mình nói. Ổ cứng này mua về để bổ xung cho trung tâm báo động mà bên mình đã lắp cho đối tác. Vì ổ cứng cũ dung lượng không đủ nên phải mua ổ cứng khác để thay thế. Họ đồng ý trả tiền và phải viết hóa đơn cho họ.
Bên mình không phải chuyên về linh kiện điện tử. Cty mình chuyên cung cấp lắp đặt thiết bị an ninh, kiểm tra, giám sát thôi. mà mỗi cái trung tâm kia phải đi kèm với một ổ cứng, nay mua bổ xung đương nhiên mình phải bán cho đối tác kia. Minh mua vao thuế suất 5%, nhưng mình đã xuất hóa đơn cho họ là 10%. Vì mình nghĩ ổ cứng này là dùng phục vụ cho thiết bị an ninh của minh. Theo các bạn mình nghĩ như vậy có đúng không?
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn.
Xin cảm ơn!

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Mình cũng đang thắc mắc cái thuế suất đầu vào và đầu ra quá. Như cty mình là làm về xd. Mua ván sàn thì thuế suất co 5% thui, nhưng sau khi thi công lát sàn gỗ cho khách hàng, viết hóa đơn thì ko biết là 5% hay là 10% nhỉ? Nhưng theo mình nghĩ thì là 10%, tại vì mua về chỉ là 1 ván gỗ, nhưng khi xuất bán thì lúc đó nó thành 1 cái sàn gỗ chứ ko fải là 1 ván gỗ nữa rồi. Tức là thành 1 mặt hàng khác. Vậy chắc là 10% bạn nhỉ? Còn nếu trong trường hợp mình mua tấm ván sàn đó về rồi xuất bán cho 1 đvị khác thì chắc thuế suất vẫn là 5%? Fải ko các bạn nhỉ?

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
trước tiên Hoa xin cảm ơn các bạn nhiều.
Như trên mình nói. Ổ cứng này mua về để bổ xung cho trung tâm báo động mà bên mình đã lắp cho đối tác. Vì ổ cứng cũ dung lượng không đủ nên phải mua ổ cứng khác để thay thế. Họ đồng ý trả tiền và phải viết hóa đơn cho họ.
Bên mình không phải chuyên về linh kiện điện tử. Cty mình chuyên cung cấp lắp đặt thiết bị an ninh, kiểm tra, giám sát thôi. mà mỗi cái trung tâm kia phải đi kèm với một ổ cứng, nay mua bổ xung đương nhiên mình phải bán cho đối tác kia. Minh mua vao thuế suất 5%, nhưng mình đã xuất hóa đơn cho họ là 10%. Vì mình nghĩ ổ cứng này là dùng phục vụ cho thiết bị an ninh của minh. Theo các bạn mình nghĩ như vậy có đúng không?
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn.
Xin cảm ơn!
Ổ cứng của bạn nằm trong hệ thống an ninh và là một bộ phận không tách rời cũng như khi làm ra 1 sản phẩm hàng hóa bình thường có mức thuế GTGT đầu ra 10% trong khi có thể NVL mua vào thuế xuất 5% hay 0% để SX ra SP đó, do vậy khi bạn xuất hóa đơn cho khách hàng 10% là đúng không có gì sai cả.
Thân!

M

MinhTCKT

Guest
11/8/06
7
0
0
TpHCM
Về các thiết bị vi tính thì các bạn phải chú ý. Nếu là xuất riêng từng linh kiện thì thuế suất là 5%, còn nếu xuất chung cả một hệ thống (1 bộ) thì thuế suất lúc này là 10%. Trường hợp của bạn mình nghĩ nếu trên HĐ chỉ chỉ 1 ổ cứng thôi thì thuế suất phải là 5%.
Thông tư 60 mới ra có quy định mặt hàng đó thuế suất 5% mà bạn nhận HĐ ghi 10% thì cũng chỉ được khấu trừ 5% thôi đấy.
Thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA