chào các anh chị!

• Thread starter Be Ty
  • Ngày gửi
B

Be Ty

Guest
11/9/07
14
0
0
Hochiminh city
em hiện là sinh viên năm cuối chuyên ngành kế toán-kiểm toán. em rất muốn sau này khi tốt nghiệp, được tuyển vào các công ty kiểm toán lớn ở VN hiện nay như KPMG, E&Y, PwC,..nhưng em không biết yêu cầu chung nhất của họ đối với ứng viên là gì. và còn hình thức dự tuyển nữa( bao nhiêu vòng thi, thi những gì, ...), liệu điểm tích lũy trong quá trình học tập ở trường có quan trọng lắm k? vì em vào chuyên ngành học hơi bị tệ so với đại cương. huhu..
Các anh chị có kinh nghiệm thì giúp em với nha. em muốn mình có sự chuẩn bị tốt hơn, năm tới em tốt nghiệp rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tamthuc

Guest
1/10/07
2
0
0
39
Tp.HCM
em hiện là sinh viên năm cuối chuyên ngành kế toán-kiểm toán. em rất muốn sau này khi tốt nghiệp, được tuyển vào các công ty kiểm toán lớn ở VN hiện nay như KPMG, E&Y, PwC,..nhưng em không biết yêu cầu chung nhất của họ đối với ứng viên là gì. và còn hình thức dự tuyển nữa( bao nhiêu vòng thi, thi những gì, ...), liệu điểm tích lũy trong quá trình học tập ở trường có quan trọng lắm k? vì em vào chuyên ngành học hơi bị tệ so với đại cương. huhu..
Các anh chị có kinh nghiệm thì giúp em với nha. em muốn mình có sự chuẩn bị tốt hơn, năm tới em tốt nghiệp rồi.
chào bạn Bé Ty,
Để trả lời được câu hỏi của bạn, mình đi thẳng vào vấn đề nhé. điểm trung bình tích lũy của bạn bao nhiêu ? khả năng AV của bạn tới đâu ? đã có thể đọc được các tài liệu tiếng Anh chưa ? nếu các yêu cầu nói trên ổn thì bạn có thể nghĩ đến việc nộp đơn vào big4 rồi đấy.
tháng 6 vừa rồi mình có dự thi vào vaco, thi tuyển gồm 4 vòng (tất cả bằng tiếng anh, chỉ trừ thi nghiệp vụ thôi ). vòng 1 là họ sẽ coi hồ sơ của bạn . qua được vòng 1 thì họ sẽ gửi giấy báo về nhà để báo bạn tiếp tục thi vòng 2-test trắc nghiệm.
ở vòng này bạn sẽ phải thi 60 câu nghiệp vụ liên quan đến kế toán, tài chính, kiểm toán làm trong 60 phút (nói thiệt là khó pà kố vì bài thì dài, mà tính phải nhanh, bắt buộc phải nhuyễn kiến thức). sau đó là thi AV (cái này cũng đau đầu không kém à nha). cuối cùng là thi IQ bằng tiếng anh. qua được cái mớ test này rồi bạn mới được vào vòng phỏng vấn (1 vòng với các anh chị cấp trên, 1 vòng với ban GĐ). nếu qua được hết các vòng này thì bạn đã được tuyển rồi đó.
vì số lượng dự thi rất đông nên kinh nghiệm của riêng mình cho thấy là ngoài cái kiến thức nắm được ở trường thì phải nhanh nhạy, phải giỏi ngoại ngữ (ít nhất là AV) thì mới vượt trội hơn các ứng viên khác. chúc bạn thành công nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA