Xuất hóa đơn trước ngày mua hóa đơn

• Thread starter Pham Cong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Trình bày là hàng bán ngày 31/7 nhưng hết hóa đơn, đến chi cục thuế mua hóa đơn nhưng được hẹn đến ngày 3/8 mới mua được hóa đơn.
Theo tôi xuát hóa đơn cho ngày 31/7 không sai, vì đơn vị nợ hóa đơn với khách hàng. Tất nhiên cán bộ thuế chỉ nhằm những sơ hở đó để "làm viẹc thôi". Cơ quan thuế làm việc tùy tiện, sai vẫn làm thì chả sao (như cậu gì nói ở trên mua hóa đơn tháng 12 mà cơ quan thuế ghi sang tháng 1 năm sau)
Đành chịu mất 50% khoảng 5 tr bồi dưỡng để khỏi bị phạt

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
mình chưa hiểu Chức năng, quyền hạn..nhưng sao lai UBND ra QĐ xử phạt? đã có quy định về xử phạt rồi thì bên Thuế cứ lạp BB và DN nop vao kb thôi chứ? làm ơn nói rõ được ko? mình chưa hiểu về zvụ này Tiger..ah!

Bạn xem trích dẫn dưới này nhé:

Điều 21 (phân định thẩm quyền xử phạt)-Nghị định 185 (chứ không phải Điều 19 nha Hồng Trường, chỗ đó chỉ nói thẩm quyền xử phạt thôi)
"...Chủ tịch UBND cấp xã, cấp huyện và cấp tỉnh có thẩm quyền xử phạt VPHC trong lĩnh vực kế toán thuộc địa phương..."

longcv nói:
Chẹp....Đường lối chính sách thì là vậy, nhưng cái mức độ phạt bao nhiu là do cơ quan thuế chủ quản quyết định tùy theo khung hình phạt.
Bác Tiger chắc chưa biết cái gọi là " Tình tiết giảm nhẹ " nhỉ :D
Quan hệ tốt thì ngon, còn ko tốt thì .... cứ thế mà duyệt.

Cơ quan thuế lập biên bản VPHC và viết công văn chuyển đến UBND. Chưa chắc đề xuất xử phạt của cơ quan thuế đã được UB chấp nhận đó.
Tình tiết giảm nhẹ thì mình quá biết, nhưng làm gì thì làm cũng phải tuân thủ theo Pháp lệnh XPVPHC.

tamnt07 nói:
Cô bạn mình kể ngày mới ra trường cũng dính quả này đấy, khi đi mua tiếp hóa đơn thì cái bà kiểm tra hóa đơn ở phòng bán hóa đơn phát hiện ra ghi ngày lùi (mà thực tế là không cố ý mà chỉ là vô ý thôi) hì...hì.. bà ấy lại dọa ..sợ quá... mà cũng may quá ...nói nhỏ nhé.... dúi ngay cho bà 1 triệu đấy thế là mất toi tháng lương vừa lĩnh nhưng ổn, không bị lập biên bản, chẳng sếp nào biết vụ ấy. Bây giờ nhớ lại thấy buồn cười thế chứ! Bây giờ đi làm chỗ khác rồi chẳng biết quyết toán có bị phát hiện không hì...hì... Cô bạn mình được một bài học kinh nghiệm nhớ đời.

Cái này gọi là bài học kinh nghiệm mất tiền thôi, 1 triệu này xem như mua lấy sự an tâm vô hình. Vì nếu khi có chuyện xảy ra (ví dụ như xác minh hóa đơn) thì cũng bị phạt như thường.

dht nói:
Trình bày là hàng bán ngày 31/7 nhưng hết hóa đơn

Chuyện này lỗi của đơn vị đầu tiên, tại sao khi gần hết hóa đơn không chịu lên mua liền, cứ phải đợi nước đến chân thì làm sao nhảy kịp chứ bạn.:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Điều 21 (phân định thẩm quyền xử phạt)-Nghị định 185 (chứ không phải Điều 19 nha Hồng Trường, chỗ đó chỉ nói thẩm quyền xử phạt thôi)

Vâng em đã đọc lại rồi, cám ơn bác tiger. Em xin rút kinh nghiệm.

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
Trong ND 185/2004/NĐ-CP có các tình tiết giảm nhẹ như sau :
"1. Tình tiết giảm nhẹ:

a) Cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính đã chủ động ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của vi phạm hoặc đã tự nguyện khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại;

b) Người vi phạm hành chính đã tự nguyện khai báo, thành thật hối lỗi;

c) Vi phạm trong hoàn cảnh bị ép buộc hoặc bị lệ thuộc về vật chất hoặc tinh thần;

d) Vi phạm do lỗi vô ý;

đ) Vi phạm lần đầu;

e) Vi phạm vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không do mình gây ra."

Cty mình vi phạm xuất lùi HĐ, do vi phạm lần đầu (Cty mới thành lập) nên giảm nhẹ xuống còn 10.000.000 nhưng mình mới chỉ hỏi thôi chứ cán bộ thuế thì chưa lập biên bản. trong TTư 120, có nói từ 3 tình tiết giảm nhẹ trở lên thì mức phạt chỉ còn 5.000.000 thôi, các bác ơi có cách nào giúp mình làm giảm mức phạt ấy xuống được không?các mức phạt trên các cán bộ thuế sẽ xác định như thế nao? giúp mình với!!!!!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trong ND 185/2004/NĐ-CP có các tình tiết giảm nhẹ như sau :
"1. Tình tiết giảm nhẹ:

a) Cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính đã chủ động ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của vi phạm hoặc đã tự nguyện khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại;

b) Người vi phạm hành chính đã tự nguyện khai báo, thành thật hối lỗi;

c) Vi phạm trong hoàn cảnh bị ép buộc hoặc bị lệ thuộc về vật chất hoặc tinh thần;

d) Vi phạm do lỗi vô ý;

đ) Vi phạm lần đầu;

e) Vi phạm vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không do mình gây ra."

Cty mình vi phạm xuất lùi HĐ, do vi phạm lần đầu (Cty mới thành lập) nên giảm nhẹ xuống còn 10.000.000 nhưng mình mới chỉ hỏi thôi chứ cán bộ thuế thì chưa lập biên bản. trong TTư 120, có nói từ 3 tình tiết giảm nhẹ trở lên thì mức phạt chỉ còn 5.000.000 thôi, các bác ơi có cách nào giúp mình làm giảm mức phạt ấy xuống được không?các mức phạt trên các cán bộ thuế sẽ xác định như thế nao? giúp mình với!!!!!

Bi giờ chỉ còn tự mình cứu mình thôi. Ráng suy nghĩ hết cỡ xem mình có đáp ứng được 3 tình tiết giảm nhẹ không? Nếu đủ thì nói với cán bộ thuế khi họ lập biên bản VPHC để họ còn biết ghi vào nhé:wall:

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
Mình cũng xin nói rõ hơn về cty mình mong các bác giúp đỡ : cty mình thành lập đầu tháng 06/2007, nhưng trong tháng 06 không phát sinh, tháng 07 bắt đầu đi vào hoạt động. Giữa tháng 07, cơ quan thuế gọi điện cho mình để tìm vị trí cty đến để khảo sát làm " biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế" nhưng cty lại chưa có bảng hiệu và HĐ cho thuê mặt bằng làm nhà xưởng nên chưa được ghi biên bản và cũng chưa mua được hoá đơn. Do cty mình ngày xưa là một cơ sở nhỏ cũng thuê mặt bằng đó để làm nhà xưởng, đến khi thành lập lên Cty thì tiền thuê nhà vẫn chưa trả hết nên Giám Đốc phải lo chạy tiền để trả xong tiền nợ mặt bằng cũ mới có thể làm Hợp đồng thuê nhà mới được. Đến cuối tháng 07 mới làm xong và mình lên cơ quan thuế làm thủ tục để họ đến khảo sát Cty lần nữa. lLần này khảo sát xong thì bên CQ thuế hẹn ngày 3/8 mới mua được hoá đơn.Do trong tháng 07, thực tế là có phát sinh Hoạt động bán hàng nhưng do việc chậm mua HĐ nên không thể xuất được HĐ thôi.Các bác ạ! do mới ra trường chưa có kinh nghiệm nên mình nghĩ cứ hợp lý mà làm.Vì vậy bây giờ báo cáo đã nộp rồi,HĐơn cũng xuất rồi, lại có giấy mới của CCT lên rồi, chẳng biết làm sao để cứu vãn đây!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Cậu làm ngay 1 cái văn bản giải trình lên CCT ghi rõ vấn đề Cty như vậy.
Còn vấn đề của cậu thì tên K Toán nào ra trường đều nghĩ là hợp lí :D, nhưng trong tay ko có hàng mà vẫn bán thì ...... bó tay.

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
Cậu làm ngay 1 cái văn bản giải trình lên CCT ghi rõ vấn đề Cty như vậy.
Còn vấn đề của cậu thì tên K Toán nào ra trường đều nghĩ là hợp lí :D, nhưng trong tay ko có hàng mà vẫn bán thì ...... bó tay.

cám ơn longcv, vây là mình làm văn bản gửi CCT giải trình về vấn đề của công ty như vậy phải không?thế liệu CCT có chấp nhận không nhỉ?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Cái này gọi là bài học kinh nghiệm mất tiền thôi, 1 triệu này xem như mua lấy sự an tâm vô hình. Vì nếu khi có chuyện xảy ra (ví dụ như xác minh hóa đơn) thì cũng bị phạt như thường.

Sao bác lại nói thế. Em nghĩ mất 1 triệu vẫn còn hơn là bị lập biên bản, đưa cho sếp ký vào đấy, rồi cái tiền phạt đấy sếp có chịu chi không hay là cô bạn em phải chi, rồi sếp biết chuyện này có ảnh hưởng đến tương lai tiền đồ cô bạn em. Còn trường hợp có chuyện xảy ra ví dụ như bác nói là xác minh hóa đơn thì cái tỉ lệ này xảy ra cũng rất thấp thôi. Suy đi tính lại em thấy mất 1 triệu là may đấy ạ!

M

mecudom

Guest
9/8/07
28
0
0
hanoi
Chuyện này lỗi của đơn vị đầu tiên, tại sao khi gần hết hóa đơn không chịu lên mua liền, cứ phải đợi nước đến chân thì làm sao nhảy kịp chứ bạn.:wall:
Hình như bác cọp này làm cán bộ thuế hay sao ý??(Nói giống hệt mấy người bên thuế)

Các bạn cứ theo anh cọp là chuẩn, còn như kinh nghiệm của bạn Tâm có lẽ chỉ áp dụng khi mình không gắn bó lâu dài với cty đó( xảy ra chuyện gì thì đã cao chạy xa bay)

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Hình như bác cọp này làm cán bộ thuế hay sao ý??(Nói giống hệt mấy người bên thuế)

Các bạn cứ theo anh cọp là chuẩn, còn như kinh nghiệm của bạn Tâm có lẽ chỉ áp dụng khi mình không gắn bó lâu dài với cty đó( xảy ra chuyện gì thì đã cao chạy xa bay)

Nghe cai này mới hay :D Mình cũng đang gặp rắc rối về giấy tờ, sổ sách ở cty hiện tại quá. Chắc fải áp dụng như cách bạn Mecudom thui :-s:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Sao bác lại nói thế. Em nghĩ mất 1 triệu vẫn còn hơn là bị lập biên bản, đưa cho sếp ký vào đấy, rồi cái tiền phạt đấy sếp có chịu chi không hay là cô bạn em phải chi, rồi sếp biết chuyện này có ảnh hưởng đến tương lai tiền đồ cô bạn em. Còn trường hợp có chuyện xảy ra ví dụ như bác nói là xác minh hóa đơn thì cái tỉ lệ này xảy ra cũng rất thấp thôi. Suy đi tính lại em thấy mất 1 triệu là may đấy ạ!

Ô hay. Mất tiền mà may à.
Chính vì chúng ta hay có suy nghĩ và thường làm như vậy mỗi khi "xảy ra việc" mà các bác bên thuế có thêm những việc phải làm ngoài chuyên môn đấy bạn ạ

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Hic, ngày xưa tớ mất 300k cho thuế cùng lý do tương tự, chị cán bộ quản lý còn ân cần bảo tớ về sửa rồi đóng dấu ở liên gốc, ko sao đâu. Tớ cũng chẳng làm, chả hiểu lúc quyết toán có phát hiện ra không
Post rồi mới đọc bài của bạn tâm. May, mình gặp chị thuế cũng tử tế. Hôm đó đưa 500k chị chỉ lấy có 300k
Còn nói thật, tớ nghĩ lỗi này chẳng đáng kể. Nhiều khi do nguyên nhân chính từ các cơ quan thuế, còn khách hàng cứ đòi hỏi xuất đúng tháng. Doanh nghiệp cứ trần mình mà chịu báng thôi

Sửa lần cuối:
M

MinhTCKT

Guest
11/8/06
7
0
0
TpHCM
Vậy là ko được xuất HD cho Khách hàng trước ngày mua quyển hóa đơn đó sao?Hay là qua tháng mới rồi thì ko được xuất HD cho KH theo tháng cũ nữa.?

Chính xác là không thể xuất HĐ cho khách hàng trước ngày mình mua quyển hóa đơn đó bạn ơi, bạn xuất như vậy thì chỉ có một cách là chuẩn bị tiền mà nộp phạt đi, nhiều khi còn ảnh hưởng đến đơn vị nhận hóa đơn đó nữa kìa, rút kinh nghiệm xương máu bạn nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA