Mua hàng gia công từ Trung Quốc nhưng không có hóa đơn đầu vào

• Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
Anh chị ơi! em có việc nhờ các anh chị giúp em
Công ty em mua hàng gia công ( từ Trung Quốc) nhưng bên đó lại ko xuất HD đầu vào cho bọn em ( cty em mua hàng rồi xuất hàng cho một công ty khác có hóa đơn đầu ra )Nếu bên kia ko xuất hóa đơn đầu vào cho công ty em thì công em phải làm sao để để tính được chi phí mua hàng bên Trung Quốc( ko xuất HD là sự thỏa thuận của 2 công ty) anh chị giúp em nhé vì em là mới vào nghề nên em ko biết sử lý ra sao cả? em cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Công ty em mua hàng gia công ( từ Trung Quốc) nhưng bên đó lại ko xuất HD đầu vào cho bọn em ( cty em mua hàng rồi xuất hàng cho một công ty khác có hóa đơn đầu ra )Nếu bên kia ko xuất hóa đơn đầu vào cho công ty em thì công em phải làm sao để để tính được chi phí mua hàng bên Trung Quốc( ko xuất HD là sự thỏa thuận của 2 công ty) anh chị giúp em nhé vì em là mới vào nghề nên em ko biết sử lý ra sao cả? em cảm ơn anh chị nhiều

Mình tạm hiểu trường hợp trên đơn thuần là quan hệ mua bán với đối tác nước ngoài. Vậy các chứng từ cần thiết như sau:
1 Hợp đồng mua bán (chắc chắn là phải có hình thức thanh toán rồi)
2 Tờ khai HQ hàng nhập khẩu (dĩ nhiên là phải đầy đủ bộ chứng từ hợp lệ)
3 Chứng từ ngân hàng
Chỉ cần 3 chứng từ trên hợp lệ thì bạn có thể hợp thức hóa các chi phí đầu vào rồi. Thân

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
1. Nếu đã có đầy đủ hồ sơ như bạn hongtruong đã liệt kê thì trong bộ chứng từ nhập khẩu đã có Invoice (hóa đơn) rồi
2. Nếu không có hóa đơn thì công ty bạn nhập lậu à? Trường hợp này bạn không có giá vốn, chỉ có doanh thu.

D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
thuế GTGT?

1. Nếu đã có đầy đủ hồ sơ như bạn hongtruong đã liệt kê thì trong bộ chứng từ nhập khẩu đã có Invoice (hóa đơn) rồi
2. Nếu không có hóa đơn thì công ty bạn nhập lậu à? Trường hợp này bạn không có giá vốn, chỉ có doanh thu.

Hình thức của công ty em là dịch vụ Bên B dặt hàng công ty em rồi công ty em lấy hàng bên Trung Quốc rồi đưa hàng cho bên B.(Cty em chỉ là khâu trung gian). Khi mua hàng về chúng em chỉ có duy nhất là hàng hóa thôi ko có giấy tờ khác. Nếu đầy đủ bộ hồ sơ Hải quan thì chắc là phải có HD như anh nói rồi.Công ty em cũng muốn có hóa đơn nhưng bên kia ko xuất hóa đơn cho bọn em. Họ cũng muốn trốn thuế mà .Vậy theo các anh chị em phải làm như thế nào đây ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
doanhien07 nói:
Công ty em cũng muốn có hóa đơn nhưng bên kia ko xuất hóa đơn cho bọn em. Họ cũng muốn trốn thuế mà .Vậy theo các anh chị em phải làm như thế nào đây ?..
Mình làm bên XNK nhưng chưa thấy ai nói khó hiểu như em. 1 Bộ Hồ sơ nhập khẩu gồm có (cơ bản):
1. HĐ mua bán ngoại thường
2. Hoá đơn thương mại (Invoce)
3. Packinglist - Phiếu đóng gói nếu hàng hoá đóng gói ko thuần nhất
4. tờ khai HQ và những giấy tờ khác.
Kê khai đầu vào em cứ kê khai đúng số lượng, đơn giá hàng hoá + thuế NK, thuế GTGT hàng NK.
bộ hồ sơ HQ là chứng từ để chứng minh việc Cty em đã được thông quan hàng hoá theo đúng pháp luật, không trốn thuế. HĐ thương mại chính là HĐ mua hàng của em (chưa có thuế + chi phí..vv)..hì hì..bên TQ làm gì có HĐ ..như ở VN. việc thanh toán và phương thúc thanh toán quốc tế em tìm cuốn UCP500 để tham khảo nhé!

doanhien07 nói:
Hình thức của công ty em là dịch vụ Bên B dặt hàng công ty em rồi công ty em lấy hàng bên Trung Quốc rồi đưa hàng cho bên B.(Cty em chỉ là khâu trung gian).
còn nếu Cty em chỉ Nhập khẩu uỷ thác thì em ko cần phải kê khai đầu vào. nhưng phải kê khai doanh thu từ Phí Nhập khẩu ủy thác (phí Dịch vụ) mà Cty em nhận làm cho bên B

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
thuế GTGT?

anh ah Công ty em làm về bên dịch vụ công ty đặt đạt hàng bên TQ và đơn vị( TQ) này cũng nhập hàng từ 1 nước thứ 3 công ty em khi nhập hàng thì bên TQ lo mọi thủ tục giấy tờ và các chi phí vận chuyển bốc dỡ.Công ty em chỉ quan tâm đến hàng hóa như thế nào thôi ( mặt hàng của công ty em nhập là nhựa để làm móc khóa).và khi công ty em nhận hàng bên TQ thì chỉ có 1 giấy tờ duy nhất là giấy giao nhận hàng

T

tudzu

Guest
18/4/13
3
0
0
Ha Noi
Ðề: Mua hàng gia công từ Trung Quốc nhưng không có hóa đơn đầu vào

Mình mua hàng từ Trung Quốc về bán, hàng hóa không có hóa đơn. Khi nhận hàng, chỉ có mỗi tờ giấy thanh toán chi phí vận chuyển của người chuyển hàng về cho mình. Mà mình bán hàng phải xuất hóa đơn cho khách hàng. Vậy thì làm thế nào bây giờ ạ? Hàng không có chứng minh được nguồn gốc, xuất sứ, nếu cơ quan chức năng kiểm tra thì mình làm thế nào nhỉ. Các bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Ho Nhung

Ho Nhung

Sơ cấp
25/10/13
20
1
1
35
Bà Rịa- Vũng Tàu
Ðề: Mua hàng gia công từ Trung Quốc nhưng không có hóa đơn đầu vào

Mình mua hàng từ Trung Quốc về bán, hàng hóa không có hóa đơn. Khi nhận hàng, chỉ có mỗi tờ giấy thanh toán chi phí vận chuyển của người chuyển hàng về cho mình. Mà mình bán hàng phải xuất hóa đơn cho khách hàng. Vậy thì làm thế nào bây giờ ạ? Hàng không có chứng minh được nguồn gốc, xuất sứ, nếu cơ quan chức năng kiểm tra thì mình làm thế nào nhỉ. Các bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Bên bạn mua hàng hóa không có chứng từ hóa đơn chứng minh nguồn gốc xuất xứ của hàng hóa bị tất nhiên bạn sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chiu thuế TNDN rồi, hơn nữa vì đây là hàng mua từ nước ngoài, không ke khai hải quan bạn sẽ bị phạt hành chính và truy thu thuế GTG, thuế XNK nếu có.
bạn bán hàng bạn vẫn phải xuất hóa đơn cho khách hàng, doanh thu được tính cộng vào thu nhập chịu thuế còn giá vốn thì bạn không được tính vào chi phí được trừ. bạn có thể tham khảo thêm Công văn 1534/TCT/CS của tông cục thuế nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA