Giá vốn ctrình?

• Thread starter >.< Chik is me
  • Ngày gửi
>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Chào các bạn!! Cty mình làm về xd, mình mới vào nghề nên mình chưa đc vững trong các ng.vụ cũng như là các bước phải làm (nhất là giấy tờ, chứng tờ đầy đủ để giải trình cho bên Thuế). Mong các bạn giúp mình hiểu thêm về ktoán xd này. Mình có 1 vài câu hỏi về ng.vụ như sau:
1.Cty mình có mua Ván gỗ A (giá t.toán = 10triệu) để thi công công trình M.
Khi mua về mình ghi: N152/C111 = 10triệu
2.Sau đó cty mình xuất tất cả phần Ván gỗ A đó để lát sàn cho ctr M, mình sẽ ĐK: N154/C152 (Cty mình là cty vừa và nhỏ nên dùng TK 154)
3. Nhưng mình vướng ở cái là ko biết tính chi phí nhân công như nào?? Để còn tính giá vốn của ctr. Bởi vì Cty mình trả lương cứng, mà 1 lúc cty mình thi công vài ctrình, nên mình ko rõ là fải tính riêng cfí cho ctrình M như thế nào? Các bạn giúp mình đc ko?
Có fải cái giá vốn = cfí NVL + Cf nhân công + cfí máy móc thi công?
Mình mới vào nghề nên ko biết fải nói thế nào cho rõ ràng hơn cái ý của mình đc. Mong các bạn giúp đỡ ha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
giá vốn - giá thành

Chào các bạn!! Cty mình làm về xd, mình mới vào nghề nên mình chưa đc vững trong các ng.vụ cũng như là các bước phải làm (nhất là giấy tờ, chứng tờ đầy đủ để giải trình cho bên Thuế). Mong các bạn giúp mình hiểu thêm về ktoán xd này. Mình có 1 vài câu hỏi về ng.vụ như sau:
2.Sau đó cty mình xuất tất cả phần Ván gỗ A đó để lát sàn cho ctr M, mình sẽ ĐK: N154/C152 (Cty mình là cty vừa và nhỏ nên dùng TK 154)
3. Nhưng mình vướng ở cái là ko biết tính chi phí nhân công như nào?? Để còn tính giá vốn của ctr. Bởi vì Cty mình trả lương cứng, mà 1 lúc cty mình thi công vài ctrình, nên mình ko rõ là fải tính riêng cfí cho ctrình M như thế nào? Các bạn giúp mình đc ko?
Mình mới vào nghề nên ko biết fải nói thế nào cho rõ ràng hơn cái ý của mình đc. Mong các bạn giúp đỡ ha!

Thực tế nói từng tài khoản và tập hợp chi phí ra giá thành là kho' it ra phải co số liệu thì mọi người sẽ không đề cập và khó khăn và giải quyết nhanh chóng !
đó là ý kiến của em ! rất mong anh chị hướng dẩn !
Vì em cũng làm bên xây dựng !

Thân chào !
Sao Băng

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN

Giá vốn = Chi phí NVL = chi phí NC + Chi phí SXC +Chi phí máy thi công

Cty mình trả lương cứng, mà 1 lúc cty mình thi công vài ctrình, nên mình ko rõ là fải tính riêng cfí cho ctrình M như thế nào? Các bạn giúp mình đc ko?
Bạn làm bảng chấm công riêng cho từng công trình thì bạn sẽ tính đc tổng chi phí phải trả lương cho công trình đó. Cuối tháng tổng hợp cong và lương tất cả các công trình (1 người có thể làm từ công trình này sang công trình khác) và không ảnh hưởng tới việc công ty trả lương cứng cho nhân công

Chỉ huy công trình phân công người chấm công ơ công trình chứ bạn sao chấm được tất cả ở 1 nơi phải ko?
Thân./.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Giá vốn = Chi phí NVL = chi phí NC + Chi phí SXC +Chi phí máy thi công

Bạn Thu Quynh đánh nhầm thì phải hì..hì..
Mình cũng mới làm về xây dựng, đau đầu lắm cái vụ tính chi phí nhân công thế nào cho hợp lý hợp lệ. Mong học hỏi ở các bạn và các anh chị nhiều hơn.

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
mình cũng làm như chị Thu Quỳnh, sau khi nhận được bảng chấm công mình sẽ tính được lương cho từng CT và đó chính là chi phí nhân công.
than!

K

Kent

Guest
8/1/06
20
0
1
Tp/Ho Chi Minh
Thông thường để tính chi phí cho công trình xây dựng người ta căn cứ vào định mức NVL+NC+MTC = Giá thành ; Định mức được tính trên đơn vị là m,m2 hay m3 tùy theo chủng loại công tác. Ex: Thi công lát gổ sàn Balette( Đơn vị tính M2):
1/ Vật liệu : ván sàn : 1,10 m2 ; gổ chịu khung 30x30 : 5,50 m ; tấm trải nhôm lưới chống ẩm : 1,05 m2... và 5% phụ liệu như keo, đinh...ect.
2/ Nhân công : 0,5 công nhân bậc 5/7.
3/Máy thi công : 0,25 ca.
Tất cả qui thành tiền công thêm % thuế; phí quản lý...ect...
Những công việc nầy phòng kỷ thuật phải cho số liệu, sao đó cứ nhân giá thành một đơn vị cho khối lượng công việc thì ra ngay và truy xuất hay kiểm tra từng phần một về VL hoặc NC cũng dễ.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
Bạn Thu Quynh đánh nhầm thì phải hì..hì..
Mình cũng mới làm về xây dựng, đau đầu lắm cái vụ tính chi phí nhân công thế nào cho hợp lý hợp lệ. Mong học hỏi ở các bạn và các anh chị nhiều hơn.

sorry đánh nhầm:biggrin: xin đính chính
Giá vốn = Chi phí NVL + chi phí NC + Chi phí SXC +Chi phí máy thi công

V

Vũ Thị Hậu

Guest
18/8/07
15
0
1
Bình Định
đã là công trình thì phải có dự toán chứ bạn. Trong dự toán có tính phần chi phí nhân công mà.

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Khổ cái là nhiều cái bên mình lại ko có dự toán. VD làm nhiều công trình mà công trình thì có dự toán, công trình thì ko (Mà hầu mình thấy, nếu thuê nhân công ngoài thì còn có chi phí cụ thể, nhưng nếu là nhân công của cty thì lại ko biết là bao nhiêu? Vì họ nhận lương cứng mà??) Nên mình bí quá. Chẳng biết làm như nào?? Mình hỏi 1 vài người thì họ có bảo là fân bổ chi fí nhân công theo chi fí NVLiệu?? Nhưng làm như này chắc là ko chính xác rồi nhỉ? Mình vướng mắc quá các bạn giúp mình với...

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Nếu bạn dùng nhân công của chính đơn vị mình và công trình không có dự toán thì ngoài phần lương cứng, bạn phải trả thêm tiền làm ngoài giờ cho công trình làm thêm đó (nếu không phải làm ngoài giờ thì chả lẽ bạn trả cho người lao động 2 lần lương?). Chốt lại: CP NC cho công trình bạn đề cập sẽ là lương cứng + tiền làm ngoài giờ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

1. Công trình nhỏ hay lớn thì đều phải có dự toán (có thể là dự toán, có thể là dự trù kinh phí, dự tính...vv).
2. Công thức tính giá thành như mọi người nói là đúng rồi, nhưng có thể sẽ không có 1 hoặc nhiều thứ như CP chung =0, Chi phí NC =0 thì sao... Do vậy đừng cứng nhắc quá, nếu không có chi phí thì bạn làm lãi nhiều có thế thôi.
3. Trường hợp bạn có CP nhân công nhưng không biết lấy thế nào thì bạn phải xem dự toán, hoặc dự trù kinh phí, hay phương án thi công chẳng hạn để biết định mức nhân công là bao nhiêu (xem thông tư 04 hoặc mới nhất 05 về quản lý CP đầu tư XD- lấy từ Web...moc.gov.vn). Nếu có lao động trực tiếp thì có hợp đồng lao động, bảng chấm công... ; Nếu là nhận lương cứng thì phân bổ theo định mức hạch toán vào 1541. Nếu không có chi hí NC trực tiếp thì thôi. Còn mấy người ở văn phòng làm ngoài thì trả lương làm thêm -phần làm thêm là NC trực tiếp, phần ở văn phòng thì đưa vào 64221 (quá 5 triệu/người/tháng thì tạm thu 10% TTNCN).

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
1. Công trình nhỏ hay lớn thì đều phải có dự toán (có thể là dự toán, có thể là dự trù kinh phí, dự tính...vv).
2. Công thức tính giá thành như mọi người nói là đúng rồi, nhưng có thể sẽ không có 1 hoặc nhiều thứ như CP chung =0, Chi phí NC =0 thì sao... Do vậy đừng cứng nhắc quá, nếu không có chi phí thì bạn làm lãi nhiều có thế thôi.
3. Trường hợp bạn có CP nhân công nhưng không biết lấy thế nào thì bạn phải xem dự toán, hoặc dự trù kinh phí, hay phương án thi công chẳng hạn để biết định mức nhân công là bao nhiêu (xem thông tư 04 hoặc mới nhất 05 về quản lý CP đầu tư XD- lấy từ Web...moc.gov.vn). Nếu có lao động trực tiếp thì có hợp đồng lao động, bảng chấm công... ; Nếu là nhận lương cứng thì phân bổ theo định mức hạch toán vào 1541. Nếu không có chi phí NC trực tiếp thì thôi. Còn mấy người ở văn phòng làm ngoài thì trả lương làm thêm -phần làm thêm là NC trực tiếp, phần ở văn phòng thì đưa vào 64221 (quá 5 triệu/người/tháng thì tạm thu 10% TTNCN).
Cám ơn bạn nhé!!!.. Cũng tại chỗ mình ko có đầy đủ giấy tờ nên mình mới bí như vậy. Nhiều ctrình làm chỉ có mỗi hợp đồng hoặc đơn đặt hàng (nhưng chỉ ghi tổng gtr thôi chứ ko có chi tiết là NVL bao nhiêu, NC bao nhiêu), đến khi thanh lý hợp đồng thì chỉ có mỗi "2 bên đồng í thanh lý hợp đồng với gtrị như sau:.. abc triệu". Với cả lương ở cty thì mình cũng ko nắm đc, tại giám đốc trả mà, hàng tháng thì chuyển tiền vào quỹ lương để gđ phát lương. Ở phân xưởng (tức là nhân công trực tiếp sản xuất của công ty mình) thì họ tạm ứng lương từng lần, cứ thỉnh thoảng lại lên văn phòng ký giấy tạm ứng lương. Nên mình ko thể nào quản lý đc cái lương đó như thế nào. Mà bảng lương cũng ko có, bạn có thể cho mình 1 lời khuyên để mình có thể quản lý đc chặt chẽ và tính toán đc chính xác trong cái chi fí nhân công này ko??..
Còn chi phí nhân công mình thuê ở ngoài nữa, cái này thì mỗi lần mình tạm ứng cho nhân công thuê ngoài làm ctrình A chẳng hạn, thì mình chỉ đk N154/C111 (Vì DN mình là DN vừa và nhỏ nên ko có TK 6**). Bạn thấy mình hạch toán như vậy có đúng ko?
Mong các bạn giúp đỡ!!!

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Căn cú dự toán -> xác định lương được hưởng
Căn cứ chấm công, hợp đồng khoán -> lương thực trả

C

COFICO HN

Guest
27/3/06
15
0
1
47
HN
Tiền nhân công trả = lương cứng or Lương khoán thì cũng vẫn phải HT vào giá vốn.
Nếu là Lương cứng thì bạn HT vào TK 334 -> 642 sau đó phân bổ vào 632 (thay vì HT vào 154 như CP NC)

phong2v

phong2v

Guest
Cám ơn bạn nhé!!!.. Cũng tại chỗ mình ko có đầy đủ giấy tờ nên mình mới bí như vậy. Nhiều ctrình làm chỉ có mỗi hợp đồng hoặc đơn đặt hàng (nhưng chỉ ghi tổng gtr thôi chứ ko có chi tiết là NVL bao nhiêu, NC bao nhiêu), đến khi thanh lý hợp đồng thì chỉ có mỗi "2 bên đồng í thanh lý hợp đồng với gtrị như sau:.. abc triệu". Với cả lương ở cty thì mình cũng ko nắm đc, tại giám đốc trả mà, hàng tháng thì chuyển tiền vào quỹ lương để gđ phát lương. Ở phân xưởng (tức là nhân công trực tiếp sản xuất của công ty mình) thì họ tạm ứng lương từng lần, cứ thỉnh thoảng lại lên văn phòng ký giấy tạm ứng lương. Nên mình ko thể nào quản lý đc cái lương đó như thế nào. Mà bảng lương cũng ko có, bạn có thể cho mình 1 lời khuyên để mình có thể quản lý đc chặt chẽ và tính toán đc chính xác trong cái chi fí nhân công này ko??..
Còn chi phí nhân công mình thuê ở ngoài nữa, cái này thì mỗi lần mình tạm ứng cho nhân công thuê ngoài làm ctrình A chẳng hạn, thì mình chỉ đk N154/C111 (Vì DN mình là DN vừa và nhỏ nên ko có TK 6**). Bạn thấy mình hạch toán như vậy có đúng ko?
Mong các bạn giúp đỡ!!!
Em nên làm chặt từng bwocs và từng quy trình thi mới mong quản lý cho chuẩn được.
1/Các chi phí công trình nào bạn phản nắm rõ đc và hạch toán vào ct đó
2/ Lương bạn phải hạch toán rõ cho từng công trình như bảng chấm công bảng lương, khi tạm ứng lương cũng phải làm giấy tờ tạm ứng chứ ko thể ký sổ đc, sau đó cuối tháng làm bảng lương sẽ có mục các khoản khấu trừ.
3/Chi phí nhân công thuê ngoài cũng thế, phục vụ cho ct nào thi Ht vào CT đó

N

ngaquynh

Guest
12/10/07
2
0
0
TP Hai phong
như ở cty của mình thì cách xác định lương cho công trình là từ nguồn nhân công trong dự toán của công trình. Với công trình đang thi công căn cứ vào nguồn nhân công trong dự toán thi công, hàng tháng sẽ trích tạo nguồn lương của cty từ nguồn nhân công của công trình tương đương với khối lượng đã thi công ( do bộ phận tổ chức thi công gửi báo cáo). Khi công trình hoàn thành QT đã được chủ đầu tư phê duyệt thì sẽ lấy tổng toàn bộ nhân công trong QT trừ nhân công đã thuê ngoài trừ nhân công đã trích bổ sung hàng tháng còn lại sẽ trích vào quỹ lương của cty. Còn cách tính lương cho từng người thì căn cứ vào bảng chấm công thôi.
Còn về tính giá vốn của công trình thì: Toàn bộ chi phí công trình tập hợp ở bên Nợ TK 154 phải chi tiết theo từng mã thống kê, sau đó kết chuyển vào TK 632 thôi

N

ngaquynh

Guest
12/10/07
2
0
0
TP Hai phong
Kế toán xây lắp

như ở cty của mình thì cách xác định lương cho công trình là từ nguồn nhân công trong dự toán của công trình. Với công trình đang thi công căn cứ vào nguồn nhân công trong dự toán thi công, hàng tháng sẽ trích tạo nguồn lương của cty từ nguồn nhân công của công trình tương đương với khối lượng đã thi công ( do bộ phận tổ chức thi công gửi báo cáo). Khi công trình hoàn thành QT đã được chủ đầu tư phê duyệt thì sẽ lấy tổng toàn bộ nhân công trong QT trừ nhân công đã thuê ngoài trừ nhân công đã trích bổ sung hàng tháng còn lại sẽ trích vào quỹ lương của cty. Còn cách tính lương cho từng người thì căn cứ vào bảng chấm công thôi.
Còn về tính giá vốn của công trình thì: Toàn bộ chi phí công trình tập hợp ở bên Nợ TK 154 phải chi tiết theo từng mã thống kê, sau đó kết chuyển vào TK 632 thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA