Kê khai thuế đối với hóa đơn xuất trả hàng

• Thread starter megavnn8
  • Ngày gửi
M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Trong tháng 6 cty em xuất hóa đơn trả lại hàng đã mua trong tháng 5. Vậy khi kê khai thuế GTGT thì hóa đơn này kê vào bảng kê mua vào (mẫu 03/GTGT) hay bảng kê bán ra (mẫu 02/GTGT).
Tháng 6 em đã kê vào bảng kê bán ra (mẫu 02/GTGT). Không biết đúng hay sai. Nếu sai mong các bác chỉ cho em cách sửa với, bây giờ là tháng 9 rồi.
Mong các bác trả lời sớm cho em đỡ lo lắng.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
- Khi mua vào (trong tháng 05) thì bạn lập bảng kê hoá đơn mua vào 03/GTGT.
- Khi xuất hàng trả thì bạn lập bảng kê bán ra 02/GTGT (nội dung nhớ ghi là xuất trả hàng theo hoá đơn ...)
Ý mình là thế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn nên hiểu bản chất của vấn đề chứ đừng nhìn vào hình thức của vấn đề mà phán đoán. Hóa đơn xuất trả hàng là hóa đơn làm giảm giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào. Nếu kê vào bảng kê thì sẽ ghi giảm bảng kê mua vào của hàng hóa, dịch vụ mới là chính xác.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Trong tháng 6 cty em xuất hóa đơn trả lại hàng đã mua trong tháng 5. Vậy khi kê khai thuế GTGT thì hóa đơn này kê vào bảng kê mua vào (mẫu 03/GTGT) hay bảng kê bán ra (mẫu 02/GTGT).
Tháng 6 em đã kê vào bảng kê bán ra (mẫu 02/GTGT). Không biết đúng hay sai. Nếu sai mong các bác chỉ cho em cách sửa với, bây giờ là tháng 9 rồi.
Mong các bác trả lời sớm cho em đỡ lo lắng.:wall:

Bạn trả lại hàng đối tác thì bạn phải bán ra là điều đương nhiên.

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Vậy theo như chị Tu Anh thì hóa đơn này phải kê âm vào bảng kê mua vào (mẫu 03/GTGT ) đúng không. Tháng 6 em đã kê vào bảng kê bán ra rồi thì bây giờ em phải điều chỉnh như thế nào. Em thấy nó không ảnh hưởng đến thuế GTGT phải nộp

J

jmmy_0111

Guest
22/8/07
15
0
0
TP HCM
chị Tú Anh ơi, vậy bên bán hàng người ta sẽ phải kê vào bảng kê bán ra (ghi âm) đúng ko chị ?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
vấn đề ở đây là trong tháng 6 bạn đã xuất hóa đơn bán ra để trả lại hàng và đã kê vào bảng kê 02/GTGT thì đương nhiên xem như là bán ra rồi. Nhưng trong bảng kê 02/GTGT nên ghi là xuất hàng trả lại người bán.Thân.

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Vậy khi xuất hóa đơn trả lại hàng thì chính xác ta phải kê vào bảng kê nào (mua vào , hay bán ra) .
Các bác bảo em để lần sau nếu có phát sinh em còn biết đường kê cho đúng .Thanks

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vậy khi xuất hóa đơn trả lại hàng thì chính xác ta phải kê vào bảng kê nào (mua vào , hay bán ra) .
Các bác bảo em để lần sau nếu có phát sinh em còn biết đường kê cho đúng .Thanks

Trời ạh, khổ quá đi mất. Bạn có đọc hết các bài chưa?:wall: Xuất trả lại thì kê nó vào 01-1/GTGT (theo TT60).

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
chị Tú Anh ơi, vậy bên bán hàng người ta sẽ phải kê vào bảng kê bán ra (ghi âm) đúng ko chị ?

Đúng rùi đó.

Các bạn nên hiểu bản chất của vấn đề chứ đừng nhìn vào hình thức của vấn đề mà phán đoán. Hóa đơn xuất trả hàng là hóa đơn làm giảm giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào. Nếu kê vào bảng kê thì sẽ ghi giảm bảng kê mua vào của hàng hóa, dịch vụ mới là chính xác.

Chị Tú Anh trả lời chính xác đó các bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA