Đầu ra không chịu thuế thì đầu vào kê khai thế nào?

• Thread starter kitten_honey
  • Ngày gửi
kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Chào các bạn !
Cho em hỏi 1 chút ạ, bên em là công ty phần mềm, thuế GTGT đầu ra là kô chịu thuế cho nên đầu vào bọn em không được khấu trừ vì vậy tờ khai thuê GTGT hàng tháng bọn em phả liàm như thế nào ạ ?
Thứ 1 - TRên bảng kê thuế GTGT hàng mua vào bọn em có kê từng hóa đơn hay không ???? Nếu phải kê thì vẫn tách thuế như bình thường ? vậy trên bảng tổng hợp sẽ thể hiện số tiền đầu vào có thuế và kô ghi số thuế được khấu trừ đúng kô ạ ???
Thứ 2 - 3 tháng trước bên em kô bít nên kê thuế được khấu trừ như bình thường ? Giờ điều chỉnh lại trên bảng kê điều chỉnh kế lại toàn bộ số hóa đơn đã kê khấu trừ đúng kô ạ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Chào các bạn !
Cho em hỏi 1 chút ạ, bên em là công ty phần mềm, thuế GTGT đầu ra là kô chịu thuế cho nên đầu vào bọn em không được khấu trừ vì vậy tờ khai thuê GTGT hàng tháng bọn em phả liàm như thế nào ạ ?
Thứ 1 - TRên bảng kê thuế GTGT hàng mua vào bọn em có kê từng hóa đơn hay không ???? Nếu phải kê thì vẫn tách thuế như bình thường ? vậy trên bảng tổng hợp sẽ thể hiện số tiền đầu vào có thuế và kô ghi số thuế được khấu trừ đúng kô ạ ???
Thứ 2 - 3 tháng trước bên em kô bít nên kê thuế được khấu trừ như bình thường ? Giờ điều chỉnh lại trên bảng kê điều chỉnh kế lại toàn bộ số hóa đơn đã kê khấu trừ đúng kô ạ ???

Các cơ sở kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT phải lập và gửi cho cơ quan thuế tờ khai tính thuế GTGT từng tháng kèm theo bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra theo mẫu quy định

=> Không chịu thuế thì không kê khai thuế GTGT.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Tớ cũng vừa hỏi ngươif quản lý, vân kê khai bình thường nhưng dòng tổng số thue được khấu trừ ghi bằng =0, nếu kô kê khai vẫn bị phạt

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Chào các bạn !
Thứ 1 - TRên bảng kê thuế GTGT hàng mua vào bọn em có kê từng hóa đơn hay không ????

Kê như bình thường

Nếu phải kê thì vẫn tách thuế như bình thường ?

Cty tớ ko tách thuế mà cho tất vào cột 2

vậy trên bảng tổng hợp sẽ thể hiện số tiền đầu vào có thuế và kô ghi số thuế được khấu trừ đúng kô ạ ???

Đúng rồi

V

vvtrang

Guest
21/2/04
18
0
0
45
Hà Nội
Cán bộ thuế của tớ lại hướng dẫn là cứ kê khai như bình thường, cuối quý hoặc cuối năm kết chuyển cái thuế k đc khấu trừ ấy sang chi phí. K hiểu làm ntn mới là đúng, như các bạn hay như CBT của tớ hdẫn?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Bạn kê khai bình thường. Nhưng cuối cùng có dòng tổng số thuế GTGT được khấu trừ =0

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Chào các bạn !

Công ty mình cũng là công ty về lĩnh vực phần mềm. Bên mình kê khai như bình thường. Các hóa đơn đầu vào có thuế thì vẫn kê khai như bình thường vẫn tách thuế chỉ có điều kê khai cho mục 2: hàng hóa dich vụ mua vào dủng riêng cho hoạt động sxkd không chịu thuế. Trên bảng tổng hợp là bảng nào thế? Mình đi nộp chỉ có 3 bảng mà hàng hóa dịch vụ mua vào và hàng hóa dich vụ bán ra thui và tờ khai thui. Cuối kỳ bạn kết chuyển số thuế ấy vào chi phí là được
Bạn chỉ cần điều chỉnh trên tờ pl 02A thui mà.

C

ch.song

Guest
1/12/05
5
0
0
49
Viet nam
Công ty bạn vẫn phải lập Tờ khai thuế GTGT hàng tháng và kê khai đầy đủ tất cả các hóa đơn GTGT có thếu GTGT đầu vào. Tuy nhiên tại dòng [23] trên Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT bạn ghi = 0

N

nguyenngocanh79

Guest
12/4/08
1
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi khi làm báo cáo trên phần mềm 1.3.1, tại sao tại dòng [23] trên Tờ khai thuế GTGT ghi = 0 lại báo lỗi "đề nghị xem lại số thuế GTGT được khấu trừ", phải làm sao hả bạn? chả lẽ lại bỏ qua lỗi này?

P

phanhuong82

Trung cấp
8/11/08
56
0
6
ha noi
Cán bộ thuế của tớ lại hướng dẫn là cứ kê khai như bình thường, cuối quý hoặc cuối năm kết chuyển cái thuế k đc khấu trừ ấy sang chi phí. K hiểu làm ntn mới là đúng, như các bạn hay như CBT của tớ hdẫn?

SAo lại thế hả bạn. Mình đọc trong sách chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ họ bảo đối với hàng hóa dịch vụ mua vaof dùng riêng cho HHDV ko chịu thuế thì không hạch toán vào TK 133 mà được tính vao trị giá của vật tư, hoàng hóa, dịch vụ mua vào. Còn HHDV dùng chung sau khi phân bổ mà không dc khấu trừ thì cho vào giá vốn hoặc chi phí SXKD tùy theo từng trường hợp cụ thể.
Còn một vấn đề nữa mong các bạn giải đáp gium. Thuế GTGT của TSCĐ dùng chung và riêng đều được khấu trừ toàn bộ đúng ko các bạn?

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Hạch toán kế toán là đúng thế nhưng kê khai thuế GTGT thì theo quy định của luật thuế quy định. Phần GTGT đầu vào phân bổ cho SX, KD không chịu thuế GTGT thì đưa vào giá vốn hoặc chi phí SXKD là đúng rồi.

Thuế giá trị gia tăng đầu vào của tài sản cố định sử dụng đồng thời cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng và không chịu thuế giá trị gia tăng thì được khấu trừ toàn bộ.(theo Điều 9 TT123/2008/NĐ-CP)

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thuế GTGT của TSCĐ dùng chung và riêng phải phân bổ chứ không được khấu trừ toàn bộ.

Sao phải phân bổ mà không khấu trừ toàn bộ ?

Trong TT hướng dẫn thuế mới nhát cho khấu trừ TSCĐ dùng chung mà.

V

vuthithanhhao

Sơ cấp
Trên dòng 23 mình để là 0 thì khi in hệ thống báo lỗi " thông tin kê sai, sửa đúng trước khi in". Chán hẳn. giờ chẳng biết làm thế nào để in được cả. hu hu hu.
Ai đó biết làm thế nào giúp mình với nhé.

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Mình cũng bên phần mềm,mọi người có thể cho mình biết chính xác phải kê khai như thế nào không,hóa đơn đâu vào mình kê vào mục 1 hay mục 2 vậy, còn mục 23 trên tờ khai ghi 0 sẽ không in được thì làm sao đây

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trích thông tư số 129 /2008/TT- BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008 của Bộ Tài chính :
c.3. Thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT thì được khấu trừ toàn bộ.

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Mình cũng gặp trường hợp như vậy,quý trước mình lỡ kê các hoá đơn đàu vào vào mục 1 của bảng kê mua vào rồi nhưng cuối quý 3 mình đã trừ hết số thuế đó vào chi phí rồi,vậy có sao không ạ,có cần làm điều chỉnh gì không

P

phonglanxanh

Sơ cấp
26/8/09
14
0
1
Hà Nội
Chào các bạn !
Mình cũng làm ở cty phần mềm, hàng tháng vẫn kê khai số thuế đầu vào như bình thường, nhưng mình kê vào mục 3 của bảng kê mua vào, và số thuế gtgt sẽ phân bổ vào phụ lục 01-4A/GTGT, số thuế được khấu trừ(cột 23) = 0

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
ax topic từ năm 2008 tới năm 2010 mới trả lời hix hix không khéo bị phạt rồi ấy chứ :)

H

hienamss

Guest
15/12/10
2
0
0
Hà nội
em cũng đang bị mắc vấn đề này? có anh chị nào biết cụ thể chỉ giùm em với! Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA