Kê khai thuế GTGT có cần căn cứ vào phiếu chi?

• Thread starter vuthaian
  • Ngày gửi
V

vuthaian

Guest
12/9/07
16
0
0
17
Ha noi
Cho mình hỏi 1 chút:
Nếu ngày 5/9/07 mình nhận hóa đơn GTGT ghi ngày 22/8/07 và thanh toán hóa đơn này trong tháng 9 thì mình kê khai hóa đơn đó trong tháng 8 hay tháng 9. Cô kế toán bên mình bảo kê khai trong tháng 9 vì viết phiếu chi trong tháng 9. Hóa đơn VAT sẽ đi kèm với Phiếu chi?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethuhien

lethuhien

Guest
6/9/06
68
0
0
Ha Noi
bạn kê hóa đơn đó vào tháng 8 nhé

phong2v

phong2v

Guest
Cho mình hỏi 1 chút:
Nếu ngày 5/9/07 mình nhận hóa đơn GTGT ghi ngày 22/8/07 và thanh toán hóa đơn này trong tháng 9 thì mình kê khai hóa đơn đó trong tháng 8 hay tháng 9. Cô kế toán bên mình bảo kê khai trong tháng 9 vì viết phiếu chi trong tháng 9. Hóa đơn VAT sẽ đi kèm với Phiếu chi?
Kê khai vào tháng nào cũng được, kê vào tháng này thì thôi ko kê vào tháng kia. tuy nhiên nên để kê vào t9 thì tờ khai và sổ 133 khớp với nhau dễ kiểm tra theo dõi

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi 1 chút:

Theo mình thì kê khai trong tháng 9 cho phù hợp với phiếu chi cũng được. Nguyên tắc là hóa đơn được kê khai trong vòng 3 tháng tiếp sau mà.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cho mình hỏi 1 chút:

Viết phiếu chi không liên quan gì đến kê khai thuế đâu bạn ơi. Bạn kê khai trong tháng 8 hay tháng 9 cũng được tùy thuộc sổ sách tháng 8 của bạn đã khóa hay chưa.
Nếu đã chốt sổ rồi thì để tháng 9 kê khai
Nếu chưa thì kê luôn trong tháng 8.
Theo mình thì như thế đấy.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho mình hỏi 1 chút:
Theo mình thì hóa đơn về trong tháng nào thì kê khai trong tháng đó, xuất hóa đơn tháng 8 nhưng tháng 9 mình mới nhận được hóa đơn thì kê khai vào tháng 9, còn việc thanh toán tiền hay chưa thì mình không quan tâm lắm vì theo dõi nó trên 331 mà, mình vẫn làm thế từ trước giờ không có vấn đề gì hết.
Thân!

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
MÌnh thấy khi viết phiếu chi trong tháng nào thì báo cáo trong tháng đó. để báo cáo thuế khớp với TK 333 trong tháng.
Vì mình thấy mỗi lần kiểm tra quyết toán thuế, thanh tra thuế hay kiểm toán cũng đều kiểm tra giữa tờ khai thuế với TK 333. Nếu không khớp mình phải giải trình nữa. Mà lâu ngày lỡ có quên thì xem lại cũng hơi mệt.

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội
MÌnh thấy khi viết phiếu chi trong tháng nào thì báo cáo trong tháng đó. để báo cáo thuế khớp với TK 333 trong tháng.
Vì mình thấy mỗi lần kiểm tra quyết toán thuế, thanh tra thuế hay kiểm toán cũng đều kiểm tra giữa tờ khai thuế với TK 333. Nếu không khớp mình phải giải trình nữa. Mà lâu ngày lỡ có quên thì xem lại cũng hơi mệt.

Đúng roài, sau này đỡ phải bố trí 1 cán bộ ngồi giúp CB Thuế tìm Hóa đơn kiểm tra với tờ khai hàng tháng :pepsi:
Số VAT trong tờ khai = số dư TK 133, 333 phát sinh trong tháng thì đỡ bị soi kỹ :dance2:

D

DATLE_ASIA

Guest
8/8/07
18
0
1
Ha Noi
Kê khai tháng 8, 9 đều được, Tùy theo nghiệp vụ phát sinh, cách sắp xếp chứng từ của đơn vị mà minh kê khai cho dễ theo dõi. VD khi hóa đơn đó mua hàng thì đưa vào công nợ : Tháng 8 viết phiếu nhập đồng thời kẹp HD đó vào Phiếu nhập Nợ156, 133/ có 331 và kê khai thuế vào T8 ( theo tài khoản 133) sang tháng 9,10,... 1 năm sau minh mới trả tiền cũng mặc; không ảnh hưởng gì . Nếu bạn cứ đợi phiếu chi mới kê khai thuế thi sẽ co lúc không kịp đâu....

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Mình xin nói thêm, là khi hạch toán vào 333 hoặc 133 tháng nào thì báo cáo kê khai tháng đó.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
trong vòng 03 tháng bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA