Mỗi tuần một chuyên đề

Có Hợp đồng giao khoán có cần làm Hợp đồng lao động k?

• Thread starter nhorung
  • Ngày gửi
N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Khi ký hợp đồng giao khoán cho 1 cá nhân, Khi nhận tiền tạm ứng và thanh toán đều có Phiếu chi, có biên bản nghiệm thu. Vậy có cần làm hợp đồng lao động nữa không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi ký hợp đồng giao khoán cho 1 cá nhân, Khi nhận tiền tạm ứng và thanh toán đều có Phiếu chi, có biên bản nghiệm thu. Vậy có cần làm hợp đồng lao động nữa không?
Khi bạn đã làm hợp đồng giao khoán công việc thì không cần làm hợp đồng lao động, mọi quyền lợi trách nhiệm của cả hai bên đều nằm trong hợp đồng giao khoán.
Thân!

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Cảm ơn Xuân Trường và Trần Thế Hùng nhiều nhé. Minh chỉ sợ sau này quyết toán thuế loại chi phí nhân công ra đau quá. Như vậy là yên tâm rồi

T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Cho em hỏi nếu ký hợp đồng giao khoán cho cá nhân như vậy, khi chi trả trên 500.000 có phải khấu trừ thuế TNCN ko?

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
Bên em cũng giao khoán nhưng các anh cho em hỏi, nếu hoàn thành công trình mà bên mình giao khoán họ ko có hóa đơn thì cái chi fí đó em có đc đưa ra làm chi fí hợp lý ko?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Phân biệt HĐ giao khoán và HĐLĐ - Vận dụng HĐ giao khoán (mẫu 08-LĐTL)

Các bạn cần phân biệt HĐGK(1) và HĐLĐ (2). Về Luật, (1) một bên là mối quan hệ dân sự sẽ được quy định và điều chỉnh bởi Luật dân sự, (2) một bên là mối quan hệ thuê mướn lao động được điều chỉnh bởi Luật lao động.
Xét (1): Thuê mướn 1 nhóm người làm việc: Do không phải ràng buộc những quy định trong Luật lao động (chẳng cần chế độ làm, nghỉ ngơi, trợ cấp, bảo hiểm...) do đó bạn dùng HĐGK (có thể dùng cả mẫu 07/LĐTL, nếu lớn hơn 1 tí thì dùng mẫu 08/LĐTL). Người nhận khoán chỉ là dại diện cho 1 nhóm người, tất cả mọi người trong nhóm đều có quyền lợi/nghĩa vụ như nhau. Thuế TNCN tính riêng cho từng người chứ không phải gộp lại. Chứng từ thanh toán thể hiện số tiền phải trả cho từng người (bảng chấm công chẳng hạn).
Sai 1: Nếu dùng mẫu này để thuê mướn lao động 1 cách thường xuyên là sai, bạn phải ít ra dùng HDLĐ thời vụ để ký kết. Thí dụ bạn quy định giờ giấc, áp đặt mức lương cho từng người, chấm công ngày công, trừ lương, trừ công... thì bạn đang áp dụng luật lao động đấy.
Sai 2: Dùng mẫu này để ký "khoán" cho 1 người thầu, 1 đội trưởng. Nếu như vậy thì người thầu này xem như 1 nhà thầu phụ và họ làm có tính chất kinh doanh, tức là họ phải chịu sự điều tiết của Luật DN với đầy đủ nghĩa vụ thuế GTGT, thuế TNDN. DN muốn thanh toán thì nhà thầu phải đi mua hóa đơn lẻ và tất nhiên, bù lại DN chẳng cần phải tính lương, chấm công gì cả, khoán 1 cục.
Xét (2): Đa số các DN đang sử dụng lao động thời vụ cho từng công trình. Luật lao động quy định lao động làm việc tại DN từ 3 tháng trở lên không được xem là lao động thời vụ, nhưng điều này không phù hợp với DN xây dựng chỉ cần mướn lao động tại chỗ, thời vụ cho từng công trình, nay chỗ này mai chỗ khác. Do đó, DN muốn "vận dụng" chỗ này thì cũng cứ ký LĐ thời vụ, chẳng ai bắt DN lại đi mua bảo hiểm cho đối tượng lao động thời vụ này , lao động tại chỗ này dù công trình có kéo dài hơn 3 tháng. Đằng này DN lại áp dụng mẫu 08/LĐTL bằng cách "quăng" cho 1 ông đội trưởng nào đó lãnh hết là không đúng.
Đôi lời lạm bàn, hy vọng các bạn vận dụng cho đúng.

C

cvtphuong

Guest
24/7/07
1
0
0
Thanh Xuan- Ha Noi
Để hiểu được vấn đề này rõ nhất thì phải đọc ở văn bản nào hả bạn adam_tran?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Để hiểu được vấn đề này rõ nhất thì phải đọc ở văn bản nào hả bạn adam_tran?
Không có đâu bạn ơi, tôi chỉ suy luận từ kinh nghiệm của mình và đọc một vài bài tham khảo trên các diễn đàn.
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=612&ItemID=17571
Tóm lại là: Bạn cần hợp chứng từ thể hiện chi phí nhân công cho hợp lý, nhưng đăng ký lao động rắc rối quá, do đó bạn sử dụng mẫu HĐ giao khoán (Mẫu 08/LĐTL - lao động tiền lương, cần phân biệt mẫu này với từ "giao - nhận khoán. giao nhận thầu ràng buộc bởi 1 dạng Hợp đồng kinh tế). Tuy nhiên tôi thấy một số bạn vận dụng mẫu này không đúng, không chính xác.
- Nếu bên nhận khoán phải đi mua hóa đơn, thì bên nhận khoán đã là 1 chủ thể cung cấp dịch vụ, phải chịu thuế GTGT và thuế TNDN => chịu thêm thuế TNCN thì vô lý.
- Nếu bên nhận khoán không phải mua hóa đơn, thì họ phải là những cá nhân không kinh doanh và dịch vụ mà họ cung cấp chính là sức lao động của mình. Do đó, HĐGK phải ghi rõ tên từng người, và chứng từ thanh toán của bạn cũng phải thể hiện khối lượng công việc từng người (chấm công) số tiền cho từng người (bảng lương). Nói chung là không khác gì lao động thời vụ chỉ khác là không đăng ký lao động và không lập HDLĐ cho từng người.

K

Kẻ_vô_học

Guest
12/6/07
13
0
0
39
Quán nhà Lá
Để cho chắc ăn thì cứ phang cái bảng chấm công vào là không ai bắt bẻ đươc gì cả!? Khi thuê nhân công triển khai một thi công một công trình, điều trước tiên là bạn phải đăng ký tạm trú cho người lao động tại địa bàn. Tại sao bạn không quẳng cho mấy ông đầu cánh tập hợp đồng lao động (có bán ở các hiệu sách) bảo các ông ấy cho công nhân ký vào, còn phần nội dung lúc nào dỗi bạn điền cũng được. Làm vậy, khi thi công xảy ra sự cố cũng đỡ phiền hà hơn, bạn lại có cơ sở mà xử lý phần nhân công.

C

Cuongd

Sơ cấp
17/11/06
7
0
1
39
Hà Nội
Mình vừa quyết toán thuế xong. Cục thuế HN yêu cầu ngoài HD giao khoán nhân công còn phải có HD lao động (3 tháng) cho từng công nhân nữa, thảo luận mãi họ mới đồng ý cho mình làm HDLD với ông tổ trưởng tổ LD và có danh sách công nhân kèm theo trong tổ đó nữa. Vì thế tôi thiết nghĩ bạn nên làm HDLD ngắn hạn 3 tháng trước đi

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Mình vừa quyết toán thuế xong. Cục thuế HN yêu cầu ngoài HD giao khoán nhân công còn phải có HD lao động (3 tháng) cho từng công nhân nữa, thảo luận mãi họ mới đồng ý cho mình làm HDLD với ông tổ trưởng tổ LD và có danh sách công nhân kèm theo trong tổ đó nữa. Vì thế tôi thiết nghĩ bạn nên làm HDLD ngắn hạn 3 tháng trước đi
bạn có các chứng từ giấy tờ mẫu ( vd cụ thể ) cho mình xin một bộ với? cám ơn nhiều:two:

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
đọc topic này cũng hay anh Adam tran viết chung chung quá cũng ko được rõ lắm là nên và cần phải làm ntn để đúng , mình đưa ra ý kiến của mình và cty minh đang áp dụng để các bạn tham khảo xem có giúp được gì không nhé.
- Đối với nhân công thuê ngoài bên mình ký HĐ giao khoán với một tổ trưởng , ông tổ trưởng này có trách nhiệm chính trong cv và chỉ làm việc với ông tổ trưởng đó , đồng thời ông tổ trưởng vẫn có danh sách kèm theo số người tham gia lao động trong công trình đó có xác nhận của địa phương UBND của huyện đó chứng minh số nhân công đó là chuẩn và là thực ( có địa chỉ rõ ràng của từng nhân công )
- Vẫn ký HĐ LĐ đối với tổ trưởng và ký HĐ thời vụ 3 tháng một , nếu công trình đó kéo dài thì ký tiếp ( nhưng mà một năm chỉ được 2 lần thui nhé ko sẽ phạm luật đó )
- Bảng chấm công vẫn chấm bình thường và làm bảng thanh toán tiền lương vào mỗi tháng , mình tính cho từng nhân công theo danh sách có thể chia ra từng ngày công và nhân với số tiền giao khoán trong HĐ giao khoán là bao nhêìu tiền một công và nhân số ngày công ra lương của từng người và cho ký nhận lương.
- Khi trả tiền thì thường là tiền hoàn ứng của đội trưởng khi mang chứng từ về , tốt nhất nếu là cty XD mình lên tạm ứng tiền cho đội trưởng và đội trưởng có trách nhiệm mang chứng từ đầy đủ để hoàn ứng thì lúc đó mình sẽ chặt chẽ cả hai tiền chi ra của mình cũng ổn và tất cả có xác nhận của đội trưởng
Đấy là toàn bộ một bộ chứng từ nhân công của bên cty mình , các bạn tham khảo nhé , có gì mình cùng trao đổi
Chúc các bạn làm tốt

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
đọc topic này cũng hay anh Adam tran viết chung chung quá cũng ko được rõ lắm là nên và cần phải làm ntn để đúng , mình đưa ra ý kiến của mình và cty minh đang áp dụng để các bạn tham khảo xem có giúp được gì không nhé.
Đúng là mình viết hơi chung chung, cám ơn bản góp ý. Quả thật khi mà các văn bản luật chưa quy định rõ ràng và việc vận dụng luật còn sai thì việc phân tích cái sai chẳng dễ dàng gì.

Làm như hướng của bạn Thủy là đúng, mình bổ sung một chút cho hoàn thiện:

- Đối với nhân công thuê ngoài bên mình ký HĐ giao khoán với một tổ trưởng , ông tổ trưởng này có trách nhiệm chính trong cv và chỉ làm việc với ông tổ trưởng đó , đồng thời ông tổ trưởng vẫn có danh sách kèm theo số người tham gia lao động trong công trình đó có xác nhận của địa phương UBND của huyện đó chứng minh số nhân công đó là chuẩn và là thực (có địa chỉ rõ ràng của từng nhân công )
- Vẫn ký HĐ LĐ đối với tổ trưởng và ký HĐ thời vụ 3 tháng một , nếu công trình đó kéo dài thì ký tiếp ( nhưng mà một năm chỉ được 2 lần thui nhé ko sẽ phạm luật đó )
Theo mình, danh sách và CMND của toàn bộ đội công nhân phải thể hiện trên HĐ giao khoán, hoặc chỉ rõ là danh sách kèm theo như 1 bảng phụ lục, phụ kiện bổ sung của HĐGK.
Giải thích: Trách nhiệm của ông đội trưởng chịu là trách nhiệm trên HĐLĐ, và nên ký HDLĐ dài hạn chính thức đàng hoàng. Còn trách nhiệm của Đội trưởng trên HĐGK hoàn toàn tương đương với các công nhân khác.

R

ransamac

Guest
22/11/07
9
0
0
Q11,TP HCM
Tôi thấy adam_tran là có lý nhất đấy. Bạn hãy làm hợp đồng cho từng lao động (Giao cho mấy ông cai tập hợp, làm hợp đồng luôn dùm) và nhất thiết phải có bảng lương chi trả cho từng lao động có chữ ký đầy đủ thì mới hợp lệ. Nếu khg có như trên thì có nghĩa là ông thầu mà bạn giao khoán việc bắt buộc phải xuất hóa đơn phần giá trị giao khoán cho Cty bạn.

H

hungnghitc

Guest
30/6/07
23
0
0
45
Bảo Lộc - Lâm Đồng
Chào các bạn.
Khi tôi đọc mẫu 08-LĐTL thì nhận thấy có một vài điểm tôi chưa hiểu nên khi triển khai thì cảm thấy không chắc chắn lắm.
Cho tôi hỏi DN có phải ký hợp đồng lao động với người nhận khoán không?
Các thông tin về trách nhiệm, quyền lợi và nghĩa vụ của người nhận khoán cũng như bên giao khoán chúng ta điền như thế nào, có phức tạp như một bản hợp đồng kinh tế không?
Rất mong các bạn chia sẻ.
Bạn nào có thể thì chi tôi xin một bản HỢP ĐỒNG GIAO KHOÁN (Mẫu 08-LĐTL). Xin đa tạ. mail của tôi: hungnghitc@yahoo.com.vn

N

nguyentini

Guest
26/2/08
11
0
1
Đồng Nai
Các Bác ơi, Các Bác đang bàn một vấn đề "nóng bỏng" mà em và nhiều Kế toán CT xây dựng đang quan tâm đấy. Vấn đề là khi quyết toán, thuế ở mỗi nơi lại yêu cầu hơi khác nhau. Nhưng tốt nhất là mình nên làm đầy đủ những gì có thể được còn hơn là thiếu để khỏi bị xuất toán khoản chi phí nhân công, phải không ạ.
Em mới vào công ty Xây dựng, qua tìm hiểu thì thấy chẳng có HĐGK, HĐLĐ thời vụ mà chỉ có bảng lương và bảng chấm công khi thanh toán lương công nhân công trình hàng tháng. Như vậy cần phải bổ sung: HĐGK ký với 1 ông đội trưởng, HĐLD thời vụ của tất cả công nhân đúng không các Bác? Nhưng mà cái khoản số CMND và địa chỉ của công nhân thì em chịu vì công nhân bên em là dân tứ xứ lại hay thay đổi hơn nữa một số công trình đã xong rồi. Như vậy không biết có sao không???
Có Bác nào rảnh rỗi thì chỉ cho em tìm mẫu HĐGK và HĐLD thời vụ ở chỗ nào được không hoặc là mail cho em mẫu HĐGK và HĐLD thời vụ vào địa chỉ này với: minhnguyentini@yahoo.com
Em xin cảm ơn các Bác và xin được thọ giáo nhiều nhiều!

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
38
Hà Tây
Em đang cần ạ.ggiiii

Sửa lần cuối:
K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
Cho em hỏi nếu ký hợp đồng giao khoán cho cá nhân như vậy, khi chi trả trên 500.000 có phải khấu trừ thuế TNCN ko?

Theo mình biết thì khi trả lương cho người lao động hay cộng tác viên nếu là 500.000đ/ngày/người là phải đóng thuế TNCN cho họ rồi. Các bác có ý kiến nào hay hơn không post hộ em với nhé
:beernow:

K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
:help:
- Đối với nhân công thuê ngoài bên mình ký HĐ giao khoán với một tổ trưởng , ông tổ trưởng này có trách nhiệm chính trong cv và chỉ làm việc với ông tổ trưởng đó , đồng thời ông tổ trưởng vẫn có danh sách kèm theo số người tham gia lao động trong công trình đó có xác nhận của địa phương UBND của huyện đó chứng minh số nhân công đó là chuẩn và là thực ( có địa chỉ rõ ràng của từng nhân công )
- Bảng chấm công vẫn chấm bình thường và làm bảng thanh toán tiền lương vào mỗi tháng , mình tính cho từng nhân công theo danh sách có thể chia ra từng ngày công và nhân với số tiền giao khoán trong HĐ giao khoán là bao nhêìu tiền một công và nhân số ngày công ra lương của từng người và cho ký nhận lương.
- Khi trả tiền thì thường là tiền hoàn ứng của đội trưởng khi mang chứng từ về , tốt nhất nếu là cty XD mình lên tạm ứng tiền cho đội trưởng và đội trưởng có trách nhiệm mang chứng từ đầy đủ để hoàn ứng thì lúc đó mình sẽ chặt chẽ cả hai tiền chi ra của mình cũng ổn và tất cả có xác nhận của đội trưởng
Đấy là toàn bộ một bộ chứng từ nhân công của bên cty mình , các bạn tham khảo nhé , có gì mình cùng trao đổi
Chúc các bạn làm tốt

Bac ơi. phiền bác có thể cho em xin 01 mẫu HDLĐ thời vụ và HD Giao khoán với ông tổ trưởng lao động ở công ty bác được không ah? Em mới tập tãnh vào nghề lại vào công ty xây dựng mới thành lập nữa nên em ko rành về mấy cái mẫu này. ngoài ra còn cố mẫu nào để hợp lý chứng từ chi phí tiếp khách, đi công tác hay khảo sát thực tế ở địa bàn ngoại tỉnh không cho em xin nốt nhé. Xin bác hơi nhìu nhưng rất mong bác và mọi người trong diễn đàn giúp em To Email: catbui_online@yahoo.com

Sửa lần cuối:
T

thub4t

Guest
17/6/08
2
0
0
Các Bác ơi, Các Bác đang bàn một vấn đề "nóng bỏng" mà em và nhiều Kế toán CT xây dựng đang quan tâm đấy. Vấn đề là khi quyết toán, thuế ở mỗi nơi lại yêu cầu hơi khác nhau. Nhưng tốt nhất là mình nên làm đầy đủ những gì có thể được còn hơn là thiếu để khỏi bị xuất toán khoản chi phí nhân công, phải không ạ.
Em mới vào công ty Xây dựng, qua tìm hiểu thì thấy chẳng có HĐGK, HĐLĐ thời vụ mà chỉ có bảng lương và bảng chấm công khi thanh toán lương công nhân công trình hàng tháng. Như vậy cần phải bổ sung: HĐGK ký với 1 ông đội trưởng, HĐLD thời vụ của tất cả công nhân đúng không các Bác? Nhưng mà cái khoản số CMND và địa chỉ của công nhân thì em chịu vì công nhân bên em là dân tứ xứ lại hay thay đổi hơn nữa một số công trình đã xong rồi. Như vậy không biết có sao không???
Có Bác nào rảnh rỗi thì chỉ cho em tìm mẫu HĐGK và HĐLD thời vụ ở chỗ nào được không hoặc là mail cho em mẫu HĐGK và HĐLD thời vụ vào địa chỉ này với: minhnguyentini@yahoo.com
Em xin cảm ơn các Bác và xin được thọ giáo nhiều nhiều!

Các bác cho em xin mẫu HĐGK và HĐLĐ thời vụ nhé! Cảm ơn các bác nhìu
Địa chỉ mail của em là: thub4t@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA