Em phải làm thé nào??

• Thread starter login_123
  • Ngày gửi
L

login_123

Guest
6/9/04
4
0
0
46
Hà Nội
Em là dân kỹ thuật, dùi đục, không biết gì về thuế má, các bác cho em hỏi trường hợp sau:
Hàng của công ty em có giá như sau:
Giá chưa thuế: 500.000 đ
Giá đã có thuế:550.000 đ
Bọn phòng kinh doanh tổ chức khuyến mại tặng 15% giá cho khách hàng.
em thì cứ hiểu là số tiền em được giảm là 550.000 x 15% = 82.500đ
nhưng bọn nó tính khách hàng phải trả gồm các khoản sau:
*500.000 -(500.000 x 15%)= 425.000
*và khoản thuế VAT 10% của 500.000 đ = 50.000đ
khách hàng phải trả 475.000đ. khách hàng chỉ được giảm có 75.000đ
chúng nó nói rằng khoản chênh lệch 7.500 đ là do em tính cả 15% của 50.000 tiền thuế.chúng nó không thể khuyến mại cả thuế của nhà nước.

các bác ơi! theo các bác thì bọn phòng kinh doanh công ty của em và cách hiểu của em đúng hay sai, làm theo cách đó thì có khó khăn gì về hạch toán kế toán không?? bác nào có văn bản nào hướng dẫn về cái này chho các doanh nghiệp nhà nước thì cho em với!
Bác nào trả lời em cái, em cá bọn phòng kinh doanh công ty em sai 1 chầu bia rồi
Cảm ơn các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

login_123

Guest
6/9/04
4
0
0
46
Hà Nội
Vậy là em sai hả bác??
Bác giải thích rõ hộ em cái, em không phải là dân kế toán
cái vụ thuế má, ... này là em mù tịt!
bác giải thích hộ em cái, nếu bác có cái hướng dẫn nào của bộ Tài chính , hay tổng cuc thúe về cái này thì tốt quá! em là em mời bác 1 chầu cafe nhá!
CẢm ơn bác nhiều!

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
Em đọc trong thông tư 122 /2000/TT-BTC tại phần B, mục I, điểm 3 có đoạn:

"sản phẩm, hàng hoá dùng để khuyến mại, quảng cáo theo quy định tại Nghị định 32/1999/NĐ-CP ngày 5/5/1999 về khuyến mại, quảng cáo thương mại, hội chợ, triển lãm thương mại không phải tính thuế GTGT"

Theo đó thì phải hiểu như thế nào, các bác nhỉ?

L

login_123

Guest
6/9/04
4
0
0
46
Hà Nội
hanhpm nói:
Nếu Công ty bạn đã công bố giá bán, có thoả thuận khuyến mại

Chưa công bố bác à!
em ngồi tán phét với 1 thằng bên đó, hai thằng cá nhau! :food-smil
thế thôi, nếu chính thức thì có phòng kế toán nhảy vào thì biết ngay, đang dự định thôi. cái chính là em muốn hiểu rõ thêm một tí mà. :wall:

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Minh nghi la trong vu nay, ong tinh dung,bon kinh doanh tinh sai bet, so tien de tinh thue GTGT la so tien sau khi tru tien khuyen mai ( trong truong hop nay cong ty ong phai co chinh sach khuyen mai ro rang co su chuan y cua Ban Giam doc), nhu vay ong khong sai ma sap say bep nhe thoi vi sap duoc mot chau bia , hihi

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
dragon76 nói:
Minh nghi la trong vu nay, ong tinh dung,bon kinh doanh tinh sai bet, so tien de tinh thue GTGT la so tien sau khi tru tien khuyen mai ( trong truong hop nay cong ty ong phai co chinh sach khuyen mai ro rang co su chuan y cua Ban Giam doc), nhu vay ong khong sai ma sap say bep nhe thoi vi sap duoc mot chau bia , hihi
Bác ơi, tốt nhất là bác cho cái văn bản căn cứ để tính GTGT hàng khuyến mại đi cái, em thì chẳng nghĩ ai đúng cả, vì chưa tìm thấy văn bản nào quy định như vậy!!!

L

login_123

Guest
6/9/04
4
0
0
46
Hà Nội
Meggie nói:
Bác ơi, tốt nhất là bác cho cái văn bản căn cứ để tính GTGT hàng khuyến mại đi cái, em thì chẳng nghĩ ai đúng cả, vì chưa tìm thấy văn bản nào quy định như vậy!!!

Oé! thế cái thông tư của bạn Meg vẫn không phải à?? đang định mời bạn 1 chầu cafe !
cam ơn bạn!

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
bạn đọc cái thông tư đó, thấy bảo không tính GTGT cho hàng khuyến mại đúng không? Nghe có vẻ vô lý nhỉ, mà nó sinh ra từ năm 2000, không biết có cái nào sửa đổi chưa, mình vẫn chưa tìm thấy... bạn tìm ra, giải đáp giúp mình, mình cũng xin mời bạn chầu "chè đá"!!!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Thật ra trong câu chuyện login_123 neu ra chưa nêu ra điều kiện để được hưởng khuyến mãi( tất cả người mua hàng đều được khuyến mãi hay khi mua hàng đạt đến một doanh số nhất định mới áp dụng khuyến mãi ?? )Khi bạn nói rõ hơn về vần đề này, mình hy vọng sẻ tìm ra một câu trả lời xác đáng hơn.

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Ban nen tim doc cong van so:3590 TCT/NV5 ngay 06/10/2003 V/v chiet khau ban hang giam gia tren hoa don trong cuon Cac van banquy dinh huong dan ve thue -Tap IV-2003-cua Cuc Thue TP.HCM phat hanh
Trong do huong dan ghi hoa don trong truong hop nay nhu sau:
*Doanh Thu chua giam gia
*so tien giam gia-chiet khau
*doanh thu thuc te ban hang hoa
*Thue VAT tinh tren doanh thu ban hang
*Tong thanh toan co thue VAT
Cac hoa don ghi nhu tren duoc xac dinh la hop le cau nay an tien
Con truong hop ban ghi hoa don cho khach khong co bao gom chiet khau ,giam gia ,thi ban phai lam phieu chi lai cho khach phan giam gia -thue VAT tinh tren gia ban chua giam gia

V

VU LONG

Guest
Tại sao cả nhà không đọc Thông tư 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 và Thông tư 120/2003/TT-BTC (thay thế TT 122) để hiểu thêm nhỉ (phần giá tính thuế và viết hoá đơn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA