Hàng nhập khẩu không qua hải quan, cơ sở chứng từ nào để ghi nhận?

• Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
anh chị ơi cho em hỏi là nếu ta nhập khẩu 1 mặt hàng ( nhựa làm móc thìa khóa) ở 1 đơn vị bên TQ mà đơn vị này cũng nhập hàng nầy ở 1 nước khác.Đơn vị bên TQ nầy đánh hàng về tận kho công ty để giao hàng không thông qua CC hải quan. Vậy khi nhận hàng công ty em cần những giáy tờ gì để chứng nhận là công ty em đã nhập hàng này.Hình như là khi NK hàng hóa bên nước ngoài thì ko có hóa đơn đầu ra như ở Việt Nam phải ko ah? Nếu như vậy ta căm cứ vào đâu đẻ hoạch toán mặt hàng đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Công ty bạn không ký hợp đồng gì với bên cty TQ ah? Bao giờ trong HD mua bán đó cũng phải quy định rõ phương thức giao hàng, từ đó suy ra quyền và trách nhiệm của mỗi bên. Cty bạn thanh toán cho người ta thế nào?
Thường thì hàng hóa NK hợp lệ bao gồm: hóa đơn thương mại của bên bán, tờ khai hải quan hợp lệ và chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
thuế GTGT của hàng NK

Công ty bạn không ký hợp đồng gì với bên cty TQ ah? Bao giờ trong HD mua bán đó cũng phải quy định rõ phương thức giao hàng, từ đó suy ra quyền và trách nhiệm của mỗi bên. Cty bạn thanh toán cho người ta thế nào?
Thường thì hàng hóa NK hợp lệ bao gồm: hóa đơn thương mại của bên bán, tờ khai hải quan hợp lệ và chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

công ty có ký hợp đồng với bên TQ và trong hợp đồng cũng có nói là bên TQ chịu tránh nhiệm giao hàng qua bên Việt nam ( giao tận kho công ty) Phương thức thanh toán là tiền mặt trả ngay khi nhận hàng

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Mình thì không rành về XNK lắm nhưng kể cả bên bạn không làm thủ tục nhập khẩu thì hàng này cũng phải đc thông quan. Bạn hỏi thử bên cty TQ xem giấy tờ NK như thế nào.
Mình nhớ là hàng NK phải thanh toán qua ngân hàng đấy, k thanh toán trực tiếp đâu.
Hay trường hợp của bạn là cty TQ chuyển hàng về chi nhánh của nó ở VN rồi giao cho cty bạn?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
công ty có ký hợp đồng với bên TQ và trong hợp đồng cũng có nói là bên TQ chịu tránh nhiệm giao hàng qua bên Việt nam ( giao tận kho công ty) Phương thức thanh toán là tiền mặt trả ngay khi nhận hàng
Em thử nói xem là hồ sơ em đã có những cái gì.
Có khả năng một số các trường hợp như sau xẩy ra:
Thứ nhất : Công ty TQ đó có công ty ở bên Việt nam này, công ty ở tại Việt nam có tư cách pháp nhân và họ sẽ xuất hóa đơn GTGT cho em, trường hợp này thì lại trở lại việc mua bán trong nước, không có vấn đề gì cả.
Thứ 2: Công ty TQ này làm thay thế em việc nộp thuế NK, thuế GTGT ở khâu hải quan, như vậy sẽ phải có ủy quyền và họ sẽ giao hàng tận nơi, thuế GTGT. Cái em cần là toàn bộ các hồ sơ về hàng hóa (invoice, packinglist...), tờ khai hải quan, biên lai nộp thuế....
Thứ 3 : Công ty TQ lợi dụng việc giao hàng tận nơi này để tránh thuế NK, thuế GTGT (hàng lậu). Trường hợp này em cần phải hết sức thận trọng, chỉ chuyển tiền cho họ khi nắm được rõ nguồn gốc của hàng hóa. Chuyển tiền này bắt buộc phải thông qua Ngân hàng.

Quan trọng nhất em phải đọc lại hợp đồng, phần chứng từ hàng hóa và phần thanh toán để có hướng cụ thể.

Nghe như thế đã được chưa, hehehehehe, chúc lách được vào con đường sáng.

D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
thuế GTGT của hàng NK

Em thử nói xem là hồ sơ em đã có những cái gì.
Có khả năng một số các trường hợp như sau xẩy ra:
Thứ nhất : Công ty TQ đó có công ty ở bên Việt nam này, công ty ở tại Việt nam có tư cách pháp nhân và họ sẽ xuất hóa đơn GTGT cho em, trường hợp này thì lại trở lại việc mua bán trong nước, không có vấn đề gì cả.
Thứ 2: Công ty TQ này làm thay thế em việc nộp thuế NK, thuế GTGT ở khâu hải quan, như vậy sẽ phải có ủy quyền và họ sẽ giao hàng tận nơi, thuế GTGT. Cái em cần là toàn bộ các hồ sơ về hàng hóa (invoice, packinglist...), tờ khai hải quan, biên lai nộp thuế....
Thứ 3 : Công ty TQ lợi dụng việc giao hàng tận nơi này để tránh thuế NK, thuế GTGT (hàng lậu). Trường hợp này em cần phải hết sức thận trọng, chỉ chuyển tiền cho họ khi nắm được rõ nguồn gốc của hàng hóa. Chuyển tiền này bắt buộc phải thông qua Ngân hàng.

Quan trọng nhất em phải đọc lại hợp đồng, phần chứng từ hàng hóa và phần thanh toán để có hướng cụ thể.

Nghe như thế đã được chưa, hehehehehe, chúc lách được vào con đường sáng.
em cảm ơn các anh chị đã giúp em
Hiện tại công ty em chuẩn bị nhập lô hàng này vế việt nam( giá trị hàng khoảng 40t thôi ) và công ty em chỉ có hợp dồng mua bán giữa 2 bên và trong hợp đồng có ghi rõ là mọi chi phí vận chuyển thì bên TQ lo. Vài ngày nữa thì bên TQ sẽ đánh lô hàng đó trực tiép sang (qua đường nào thì bọn em ko rõ vì các chi phí bên TQ lo toàn bộ)Công ty này ko có VP đại diện hay 1 chi nhánh nào bên VN cả?

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Hiện tại công ty em chuẩn bị nhập lô hàng này vế việt nam( giá trị hàng khoảng 40t thôi ) và công ty em chỉ có hợp dồng mua bán giữa 2 bên và trong hợp đồng có ghi rõ là mọi chi phí vận chuyển thì bên TQ lo. Vài ngày nữa thì bên TQ sẽ đánh lô hàng đó trực tiép sang (qua đường nào thì bọn em ko rõ vì các chi phí bên TQ lo toàn bộ)Công ty này ko có VP đại diện hay 1 chi nhánh nào bên VN cả?

Trời ạ. Chưa nhập mà bảo là không qua hải quan. Không qua hải quan thì có mà hạch toán vào mắt vì làm gì có chứng từ vào, hoặc có thì cũng không có khoản thanh toán.:D

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội

Tốt nhất là em gọi điện trực tiếp cho Anh Trung Quốc đó, hỏi anh là làm sao lại không có hải quan của bên em Việt nam dính vào. Hỏi trực tiếp thì vấn đề sẽ rõ ngay mà.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
----------
Thanh toán quốc tế không chấp nhận TT bằng tiền mặt.

Trời ạ. Chưa nhập mà bảo là không qua hải quan. Không qua hải quan thì có mà hạch toán vào mắt vì làm gì có chứng từ vào, hoặc có thì cũng không có khoản thanh toán.:D
---
ko qua HQ là trốn thuế rồi đó! (chạy luật từ nước ngoài về àh?)/
Bạn đọc trong Incoterm2000 trong đó có 13 điều kiện giao hàng. Dù bất cứ 1 trong ĐK nào thì hàng hoá vẫn phải chịu sự kiểm tra, giám sát và thông quan hàng hoá của cơ quan Hải quan. (trừ khi hàng hoá chỉ là hàng hoá quá cảnh tại VN).

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!

1. EXW Giao tại xưởng (...địa điểm quy định )
2. FCA Giao cho người chuyên chở (... địa điểm quy định)
3. FAS Giao dọc mạn tàu (... cảng bốc hàng quy định )
4.FOB Giao lên tàu ( ... cảng bốc hàng quy định )
5. CFR Tiền hàng và cước (... cảng đến quy định )
6. CIF Tiền hàng bảo hiểm và cước (... cảng đến quy định )
7. CPT Cước phí trả tới (... nơi đến quy định )
8. CIP Cước phí và bảo hiểm trả tới (... nơi đến quy định )
9. DAF Giao tại biên giới (... địa điểm quy định )
10. DES Giao tại tàu (... cảng đến quy định )
11. DEQ Giao tại cầu cảng (... cảng đến quy định )
12. DDU Giao chưa nộp thuế (... Nơi đến quy định )
13. DDP Giao đã nộp thuế ( ... Nơi đến quy định )
Nói như bạn có nghĩa là Trong Hợp đồng NT đã chỉ rõ bên bán giao hàng và chịu mọi chi phí cả thuế đến tận Cty của bạn(13. DDP Giao đã nộp thuế ( ... Nơi đến quy định )

Này bạn, chi phí VC là phải nói rõ trong hợp đồng là cả Chi phí bên TQ và chi phí VN...bạn nên ghi rõ trên HĐNT là:

[FONT=.VnArial]Gi¸ trªn ®ượcc hiÓu lµ DDP (giao đã nộp thuế đến nơi quy định) - Việt nam theo Incoterms 2000 kÓ c¶ bao b×,[/FONT]​

[FONT=.VnArial]"[/FONT]​

[FONT=.VnArial]Điều kiện DDP (viết tắt của thuật ngữ tiếng Anh "Delivered Duty Paid" dịch ra tiếng Việt là "Giao đã nộp thuế") có nghĩa là người bán giao hàng cho người mua, đã làm xong thủ tục thông quan nhập khẩu, và chưa dỡ khỏi phương tiện vận tải chở đến ở nơi đến quy định. Người bán không những phải chịu mọi phí tổn và rủi ro liên quan đến việc đưa hàng hoá tới nơi đến quy định mà còn phải thực hiện, nếu có quy định, bất kỳ "nghĩa vụ" nào (ở đây "nghĩa vụ" được hiểu là bao gồm trách nhiệm và các rủi ro về việc thực hiện thủ tục hải quan và trả phí tổn về thủ tục, thuế quan, thuế và các lệ phí khác) liên quan đến việc nhập khẩu ở nước hàng đến.[/FONT]
[FONT=.VnArial]Nếu điều kiện EXW quy định nghĩa vụ tối thiểu cho người bán thì điều kiện DDP quy định nghĩa vụ tối đa của người bán.
Không nên sử dụng điều kiện này nếu người bán không thể trực tiếp hoặc gián tiếp lấy được giấy phép nhập khẩu.
Tuy nhiên, nếu các bên muốn giảm bớt nghĩa vụ cho người bán nghĩa vụ phải thanh toán một số phí tổn phải trả khi nhập khẩu hàng hoá (như thuế giá trị gia tăng : VAT), thì điều này cần được quy định rõ ràng bằng cách bổ sung thêm từ ngữ cụ thể vào hợp đồng mua bán.
Nếu các bên muốn người mua chịu mọi rủi ro và phí tổn về việc nhập khẩu, thì nên sử dụng điều kiện DDU."
A NGHĨA VỤ CỦA NGƯỜI BÁN
A1 Cung cấp hàng hoá theo đúng hợp đồng
Người bán phải cung cấp hàng hoá và hoá đơn thương mại hoặc thông điệp điện tử tương đương, theo đúng hợp đồng mua bán và cung cấp mọi bằng chứng về việc đó nếu hợp đồng yêu cầu.
A2 Giấy phép, cho phép và thủ tục
Người bán phải tự chịu rủi ro và chi phí để lấy giấy phép xuất khẩu và nhập khẩu và sự cho phép chính thức khác hoặc chứng từ khác và thực hiện, nếu có quy định, mọi thủ tục hải quan bắt buộc phải có đối với việc xuất khẩu hàng hoá, quá cảnh qua nước khác, nhập khẩu.
A3 Hợp đồng vận tải và hợp đồng bảo hiểm
a)Hợp đồng vận tải
Người bán phải, bằng chi phí của mình, ký hợp đồng vận tải để chuyên chở hàng hoá tới nơi đến quy định. Nếu không thoả thuận được hoặc không thể xác định được một điểm cụ thể trên thực tế, thì người bán có thể chọn một điểm ở nơi giao hàng quy định phù hợp nhất cho mình
b)Hợp đồng bảo hiểm
Không có nghĩa vụ.
A4 Giao hàng
Người bán phải đặt hàng hoá dưới quyền định đoạt của người mua hoặc một người khác do người mua chỉ định, trên phương tiện vận tải chở đến, chưa dỡ xuống, ở nơi đến quy định vào ngày hoặc trong thời hạn quy định cho việc giao hàng.
A5 Chuyển rủi ro
Người bán phải, theo quy định ở điều B5, chịu mọi rủi ro về mất mát hoặc hư hại đối với hàng hoá cho đến thời điểm hàng hoá đã được giao như quy định ở điều A4
A6 Phân chia phí tổn
Người bán phải, theo quy định ở điều B6, trả
· ngoài chi phí phát sinh như quy định ở khoản A3 a), mọi chi phí liên quan đến hàng hoá cho đến thời điểm hàng hoá đã được giao như quy định ở điều A4; và
· nếu có quy định, chi phí về các thủ tục hải quan bắt buộc phải có đối với việc xuất khẩu và nhập khẩu, cũng như mọi loại thuế quan, thuế và các lệ phí khác phải nộp khi xuất khẩu và qúa cảnh qua nước khác trước khi giao hàng như quy định ở điều A4.
A7 Thông báo cho người mua
Người bán phải thông báo đầy đủ cho người mua biết về việc gửi hàng hoá cũng như mọi thông báo khác, khi được yêu cầu, để tạo điều kiện cho người mua tiến hành các biện pháp cần thiết để nhận hàng
A8 Bằng chứng của việc giao hàng, chứng từ vận tải hoặc thông điệp điện tử tương đương
Người bán phải, bằng chi phí của mình, cung cấp cho người mua lệnh giao hàng và/hoặc một chứng từ vận tải thông thường (ví dụ một vận đơn có thể chuyển nhượng được, một giấy gửi hàng đường biển không thể chuyển nhượng được, một chứng từ vận tải đường thuỷ nội địa, một phiếu gửi hàng đường không, một phiếu gửi hàng đường sắt, một phiếu gửi hàng đường bộ, hoặc một chứng từ vận tải đa phương thức) mà người mua yêu cầu để nhận hàng hoá như quy định ở điều A4/B4.
Nếu người bán và người mua thoả thuận trao đổi thông tin bằng điện tử, chứng từ nói trên có thể được thay thế bằng một thông điệp điện tử (EDI) tương đương.
A9 Kiểm tra bao bì mã hiệu
Người bán phải trả phí tổn cho các hoạt động kiểm tra hàng hoá (như kiểm tra chất lượng, đo lường, cân đong, tính, đếm) bắt buộc phải có đối với việc giao hàng hóa phù hợp với điều A4.
Người bán phải, bằng chi phí của mình, đóng gói hàng hoá (trừ khi theo thông lệ của ngành hàng thương mại cụ thể hàng hoá của hợp đồng được giao không cần bao gói) bắt buộc phải có đối với việc giao hàng hoá. Bì đóng hàng phải được ghi ký mã hiệu phù hợp.
A10 Nghĩa vụ khác
Người bán phải trả mọi phí tổn và lệ phí để lấy các chứng từ hoặc thông điệp điện tử tương đương nói ở điều B10 và hoàn trả cho người mua những phí tổn và lệ phí mà người mua phải gánh chịu trong việc giúp đỡ người bán như quy định ở điều B10.
Người bán phải cung cấp cho người mua, theo yêu cầu của người mua, các thông tin cần thiết để mua bảo hiểm cho hàng hoá."

[/FONT]

M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Người ta chưa giao hàng cho bạn thì làm sao bạn biết người ta sẽ không làm thủ tục nhập khẩu ở VN?
Túm lại là bạn nghiên cứu kỹ những gì các anh chị ở trên đã tư vấn và đòi bên bán đầy đủ giấy tờ thôi. Nhớ là không thanh toán trực tiếp nhé!

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
----------
Thanh toán quốc tế không chấp nhận TT bằng tiền mặt.

---
ko qua HQ là trốn thuế rồi đó! (chạy luật từ nước ngoài về àh?)/
Bạn đọc trong Incoterm2000 trong đó có 13 điều kiện giao hàng. Dù bất cứ 1 trong ĐK nào thì hàng hoá vẫn phải chịu sự kiểm tra, giám sát và thông quan hàng hoá của cơ quan Hải quan. (trừ khi hàng hoá chỉ là hàng hoá quá cảnh tại VN).

1. Ai bảo bạn là thanh toán quốc tế không chấp nhận bằng tiền mặt? Mua hàng ở nước ngoài rồi mang về VN thanh toán bằng tiền mặt là thường. Bạn có thể trích dẫn văn bản luật nào không cho phép thanh toán bằng tiền mặt không?:D
2. Hehe. Hàng hóa quá cảnh qua lãnh thổ VN vẫn phải chịu sự giám sát của cơ quan chức năng (trong đó có hải quan). Nhập khẩu hàng hóa mà không qua hải quan có nghĩa là buôn lậu (chứ không phải là trốn thuế nhé). Nhưng ở đây bạn ý bảo là chưa làm thủ tục mà nhỉ???:D

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
1. Ai bảo bạn là thanh toán quốc tế không chấp nhận bằng tiền mặt? Mua hàng ở nước ngoài rồi mang về VN thanh toán bằng tiền mặt là thường. Bạn có thể trích dẫn văn bản luật nào không cho phép thanh toán bằng tiền mặt không?:D
2. Hehe. Hàng hóa quá cảnh qua lãnh thổ VN vẫn phải chịu sự giám sát của cơ quan chức năng (trong đó có hải quan). Nhập khẩu hàng hóa mà không qua hải quan có nghĩa là buôn lậu (chứ không phải là trốn thuế nhé). Nhưng ở đây bạn ý bảo là chưa làm thủ tục mà nhỉ???:D
--------
theo Pháp lệnh quản lý ngoại hối của ngân hàng nhà nước thì là bắt buộc.

Điều 7. Thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ
1. Người cư trú được mua ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép để thanh toán nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ.
2. Người cư trú phải chuyển toàn bộ ngoại tệ có từ việc xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ vào tài khoản ngoại tệ mở tại tổ chức tín dụng được phép ở Việt Nam; trường hợp có nhu cầu giữ lại ngoại tệ ở nước ngoài thì phải được phép của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
3. Mọi giao dịch thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ phải thực hiện thông qua tổ chức tín dụng được phép.

H

hactiem

Guest
24/9/08
1
0
1
An Giang
Hàng xuất nhập khẩu bằng đường biển

CHÀO CÁC ANH CHỊ, EM RẤT CẦN MẪU CÁC BỘ CHỨNG TỪ :HÓA ĐƠN THƯƠNG MẠI VẬN ĐƯỜNG BIỂN, TỜ KHAI HẢI QUAN. KHÔNG BIẾT ANH CHỊ NÀO CÓ, CÓ THỂ GỬI CHO EM, EM CÁM ƠN RẤT NHIỀU. ĐÂY LÀ ĐỊA CHỈ CỦA EM (hactiem@yahoo.com). EM CÁM ƠN RAT NHIÊU

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Mình đã send đủ bộ cho bạn rồi đó!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA