Hoá đơn GTGT chỉ viết 2 liên có sao không?

  • Thread starter huyennguyen1507
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

huyennguyen1507

Thành viên thân thiết
28/10/04
132
6
18
hanoi
#1
Hôm trước, mình đi làm việc ở khách hàng, thấy bên họ xuất hoá đơn GTGT chỉ viết 2 liên, là liên tím và liên đỏ. Liên xanh không viết. Làm vậy có sai không nhỉ? Mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ. Theo mình được biết thì làm như vậy là sai, nhưng không làm sao giải thích cho họ hiểu được. Mà họ bảo là bên thuế không nói gì cả. Chẳng biết như thế nào là đúng nữa? Vậy thì người ta quy định hoá đơn GTGT phải có 3 liên để làm gì, mà loại hình sản xuất kinh doanh của họ cũng bình thường như những công ty khác thôi mà. Các bạn cho mình ý kiến với!:wall:
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#2
Hôm trước, mình đi làm việc ở khách hàng, thấy bên họ xuất hoá đơn GTGT chỉ viết 2 liên, là liên tím và liên đỏ. Liên xanh không viết. Làm vậy có sai không nhỉ? Mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ. Theo mình được biết thì làm như vậy là sai, nhưng không làm sao giải thích cho họ hiểu được. Mà họ bảo là bên thuế không nói gì cả. Chẳng biết như thế nào là đúng nữa? Vậy thì người ta quy định hoá đơn GTGT phải có 3 liên để làm gì, mà loại hình sản xuất kinh doanh của họ cũng bình thường như những công ty khác thôi mà. Các bạn cho mình ý kiến với!:wall:
Họ làm thế là sai vi phạm về quy định sử dụng hóa đơn, Hóa đơn phải được viết trên 3 liên đầy đủ nội dung, và phải thống nhất giữa 3 liên.
 
T

Tax

Thành viên sơ cấp
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
#3
Họ làm thế là sai vi phạm về quy định sử dụng hóa đơn, Hóa đơn phải được viết trên 3 liên đầy đủ nội dung, và phải thống nhất giữa 3 liên.
Theo mình thì không những họ làm sai mà khi bạn không ký đủ 3 liên là bạn cũng đã sai rồi. Người mua hàng cũng phải có trách nhiệm kiểm tra xem 3 liên có chênh lệch hay không rồi mới ký (chính vì vậy chữ ký phải trực tiếp chứ không qua giấy than). Chỉ có trường hợp mua hàng , qua điện thoại mới không đủ chữ ký của khách hàng (trường hợp này sẽ phải ghi rõ trên hóa đơn là bán hàng qua điện thoại).
Khi phát hiện ra chênh lệch trên 3 liên của hóa đơn thì tùy theo số tiền mà bị phạt ở mức độ khác nhau (bạn tham khảo thông tư 120/2002/TT_BTC hướng dẫn về sử dụng hóa đơn chứng từ), có thể bị phạt từ 1 đến 5 lần thuế, rồi phạt hành chính, nói chung là nặng đấy. Cán bộ thuế không nói gì, một là ...chưa nói, hai là...kém hiểu biết, hhehe.

Tốt nhất là khi mua hàng, bạn phải để ý kẻo bị liên lụy khi điều tra nhé.
THân
 
H

huyennguyen1507

Thành viên thân thiết
28/10/04
132
6
18
hanoi
#4
Cảm ơn các bạn nhiều lắm, mình sẽ tìm hiểu thêm về việc này. (Mình không phải là người mua hàng của đơn vị đó). Thấy chuyện này hơi kỳ kỳ nên tìm hiểu để rút kinh nghiệm cho bản thân thôi!
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#5
Hôm trước, mình đi làm việc ở khách hàng, thấy bên họ xuất hoá đơn GTGT chỉ viết 2 liên, là liên tím và liên đỏ. Liên xanh không viết. Làm vậy có sai không nhỉ?
Làm vậy là sai vì nội dung ghi một lần trên các liên hóa đơn cùng 1 số phải giống nhau.=> sẽ bị phạt ở điểm a, khoản 2, Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP với mức xử phạt từ 1.000.000->5.000.000

Mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ. Theo mình được biết thì làm như vậy là sai, nhưng không làm sao giải thích cho họ hiểu được. Mà họ bảo là bên thuế không nói gì cả.
Thuế không nói gì cả đơn giản là do thuế chưa kiểm tra hóa đơn của bạn thôi.

Tax nói:
Theo mình thì không những họ làm sai mà khi bạn không ký đủ 3 liên là bạn cũng đã sai rồi. Người mua hàng cũng phải có trách nhiệm kiểm tra xem 3 liên có chênh lệch hay không rồi mới ký (chính vì vậy chữ ký phải trực tiếp chứ không qua giấy than). Chỉ có trường hợp mua hàng , qua điện thoại mới không đủ chữ ký của khách hàng (trường hợp này sẽ phải ghi rõ trên hóa đơn là bán hàng qua điện thoại).
Khi phát hiện ra chênh lệch trên 3 liên của hóa đơn thì tùy theo số tiền mà bị phạt ở mức độ khác nhau (bạn tham khảo thông tư 120/2002/TT_BTC hướng dẫn về sử dụng hóa đơn chứng từ), có thể bị phạt từ 1 đến 5 lần thuế, rồi phạt hành chính, nói chung là nặng đấy. Cán bộ thuế không nói gì, một là ...chưa nói, hai là...kém hiểu biết, hhehe.

Tốt nhất là khi mua hàng, bạn phải để ý kẻo bị liên lụy khi điều tra nhé.
Bạn ấy đâu có nói đến vấn đề ký trên hóa đơn chứ, bạn đi sâu quá coi chừng bạn ấy lại suy nghĩ thêm nữa:wall:

Vấn đề chênh lệch 3 liên người nhận không thể bị phạt từ 1-5 lần thuế, chỉ bị phạt về hành vi nhận hóa đơn không đúng quy định, cứ mỗi số hóa đơn nhận x (1.000.000->2.000.000)..
Người bán sẽ là người bị phạt đối với hành vi lập hóa đơn chênh lệch giữa 3 liên (xử phạt hành chính trên mỗi số hóa đơn dựa trên Điều 14 Nghị định 89), phạt về thuế dựa trên khoản 1 Điều 14 Nghị định 98/2007/NĐ-CP

Thân.
 
H

huyennguyen1507

Thành viên thân thiết
28/10/04
132
6
18
hanoi
#6
Mình bảo là bên thuế không có ý kiến gì có nghĩa là: bên công ty đó vừa quyết toán thuế xong, và các bác thuế không nói gì cả. Mà công ty này xuất hóa đơn kiểu như thế (tức là chỉ viết liên tím và liên đỏ) mấy năm rồi cơ, chứ không phải chỉ sơ xuất 1 vài hóa đơn đâu. Chắc là mấy bác thuế có vấn đề rùi! Hì hì
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
3,935
396
83
Thủ Đô
#7
Mình bảo là bên thuế không có ý kiến gì có nghĩa là: bên công ty đó vừa quyết toán thuế xong, và các bác thuế không nói gì cả. Mà công ty này xuất hóa đơn kiểu như thế (tức là chỉ viết liên tím và liên đỏ) mấy năm rồi cơ, chứ không phải chỉ sơ xuất 1 vài hóa đơn đâu
.
=>Ngạc nhiên chưa???!!!xuất hoá đơn kiểu này sợ quá!!!Lại còn mấy năm rùi cơ.
Chắc là mấy bác thuế có vấn đề rùi! Hì hì
=>Chắc gì nữa.Chính xác luôn là mấy pác đó có vấn đề thật.
 
Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên / Admin

Thành viên trực tuyến

  • Thuygiang1
  • HungTV
  • Kaspersky
  • lapbitas
  • bich1010

Xem nhiều